zankumuro โพสต์ 2009-6-18 21:09:54

ECMall 2.0 Beta 2 ภาษาไทยเวอร์ชั่นล่าสุด

วันนี้อยู่ว่างๆ เลยจะนำการทดสอบครั้งล่าสุดสำหรับ ECMall 2.0 Beta 2 เวอร์ชั่นภาษาไทย มาให้ชมกัน ตัวล่าสุดนี้เป็นตัวที่ทำการติดตั้งแพทแก้ไขบัคล่าสุดจากทางประเทศจีนลงไปด้วยเรียบร้อยแล้ว (ผมว่านะ ลดบัคที่นึง แต่ดันไปเกิดบัคอีกที่นึง)

เริ่มการติดตั้งกันเลย หน้าต้อนรับเหมือนกับ Beta 1

หน้าถัดไปก็เช่นกัน

หน้าต่อมากรอกรายละเอียดการติดตั้ง

เริ่มทำการติดตั้งแล้ว

เมื่อติดตั้งแล้วเราก็จบพบกับหน้าตาของ ECMall ที่เหมือนกับรุ่น Beta 1 มีส่วนต่างกันตรงที่จะมีเมนูลืมรหัสผ่านขึ้นมา

คราวที่แล้วพาดูด้านหน้าของ beta 2 ไปกันล่ะ คราวนี้ เข้ามาดูด้านหลังดีกว่า

ส่วนที่เพิ่มเข้ามาคือการใช้งานชื่อโดเมนร้าน

ซึ่งจะแสดงในรูปแบบ Subdomain ของเรา ซึ่งเราสามารถกำหนดรูปแบบการแสดงๆได้ด้วย การใช้งานส่วนนี้จะต้องทำการตั้งค่าของตัวเซิฟเวอร์ด้วย

รายชื่อ 76 จังหวัดที่ผมเพิ่มเข้าไปให้เรียบร้อยในตอนติดตั้ง

ระบบการชำระเงินที่มีของ Tenpay เพิ่มเข้ามา บ้านเราไม่ได้ใช้เท่าไหร่ แต่ที่สะดุดตาก็คือเรื่องของการแสดงผลในหน้านี้ที่ทำไมมันทำออกมาได้เน่าจริงๆ จะสังเกตุเห็นส่วนเส้นขอบและหัวด้านบนที่บอกตำแหน่งของแต่ล่ะหัวข้อได้หายไป ทั้งๆที่ Beta 1 ยังดีอยู่

ระบบอีเมลล์ที่ทำการแปลภาษาไทยแล้วแบบ (บางอีเมล์ไม่แน่ใจเท่าไหร่ แปลเอาตามความน่าจะเป็นของชุดคำสั่ง เนืองจากลองเล่นแล้วมันหาไมได้จริงๆ แต่ส่วนใหญ่จะค่อนข้างตรง)

ส่วนรายชื่อของผู้ดูแลที่เพิ่มเข้ามาใน Beta 2

บทความที่เล่นเอาผมมึนไปซักพัก เนื่องจากมันมีสถานะว่าไม่แสดง (แปลถูกน๊า) เลยนึกว่าเป็นบัค (อ่าวกำแล้วจะใช้งานยังไง) แต่พอลองไปดูไฟล์นั้นๆ อ่าวมันก็แสดงนี่น่า สรุปคือมันใช้งานได้ (เป็นเฉพาะของที่ตัวระบบให้มา ถ้าเราสร้างเองปกติคร๊าบ)

ปลั๊กอินตัวแรกที่เห็นในเวอร์ชั่น 2 เป็นปลั๊กอินสำหรับแสดงผลของ URL ร้านค้า

วิตเจ๊ท หรือส่วนควบคุมการแสดงผล ยังคงเดิม แต่สังเกตุด้านบนอ่ะๆเมนูใหม่ ทำความสะอาดไฟล์ ซึ่งเป็นการตรวจสอบไฟล์แนบ พวกรูปภาพต่างๆจากร้านค้าที่ไม่ถูกเรียกใช้งาน ซึ่งจะทำการลบออกไปเพื่อประหยัดเนื้อที่ ว่าแล้วลองคลิกดูเลย

และสุดท้ายอันที่ลืมแปลไปใน Beta1 นั่งคือส่วนในการจัดวางวิดเจ็ทการแสดงผลในหน้าแรกเว็บ

สรุปแล้วอยากให้มันออกตัวเต็มมาไวๆจัง จะได้ใส่อะไรๆให้มันได้เต็มที่ ทำไปตอนนี้กลัวปัญหาว่ามันจะส่งผลต่อระบบในเวอร์ชั่นเต็ม นี่ก็ 3 ทุ่มแย้วววว ไปนั่งทำสกิน ECMall ต่อดีกว่า

acaz โพสต์ 2009-6-18 21:20:29

เยี่ยมมากครับ ทำ ecmall จนลืม supesitethai ไปแล้วมั้ง :lol

zankumuro โพสต์ 2009-6-18 21:59:46

ฮ่าๆๆ ยังไม่ลืมคร๊าบบบบ กำลังทำใหม่ยกแพงเลย จะเร่งให้เสร็จสิน้เดือนนี้ เพราะว่ามีโครงการต่ออีก ฮุๆ อันเก่ามันแปลไปเยอะแล้วก็จริง แต่แปลตามความเข้าใจยังไม่ได้ลองใช้งาน ตอนนี้ใช้งานไปซักพักเพิ่มรู้แล้วครับ (พวกที่เอาไปลองก็เงียบเลย ฮ่าๆ)

christxzapro99 โพสต์ 2009-6-18 22:07:14

:victory: งั้นผมก็หยุดแปลดีกว่ายกใน zankumuro ไปแปลเลยแล้วกันผมไปแปล PET 3.0 ละได้ของดีๆมา

zankumuro ผมเป็นกำลังใจให้แล้วกันนะครับ สู้ๆๆ

janyagorn โพสต์ 2009-6-18 22:21:24

รอคอยเวอร์ชั่นเต็มครับ

suthida โพสต์ 2009-6-18 22:53:09

5# christxzapro99

ดูแปลกๆนะยกให้ คุณzankumuro แปลต่อ เอ้!ยังงัย..
คุณยกไฟล์ให้เขาแปลต่อช่วงหรอ ไม่น่าใช่นะ เพราะเขาแปลของเขาเอง

ความหมายมันจะผิดได้นะคะเนี่ย :shutup:

SuperAnt โพสต์ 2009-6-18 22:55:22

5555555 เนอะฟังแล้วทะแม่งๆๆๆ

An_ant โพสต์ 2009-6-19 08:41:19

แปลไปหน่อยหนึ่ง พอเจอคนแปลเต็ม ถอยหน่อยหนึ่ง ประมาณนี้(มั้ง)

9tum โพสต์ 2009-6-19 13:00:36

ขอเอามา ทดสอบ ด้วยได้ไหม ครับ
จุ๊บๆ

jim โพสต์ 2009-7-2 11:14:09

เมื่อไหร่จะได้ดาวน์บ้าง
หน้า: [1] 2 3
ดูในรูปแบบกติ: ECMall 2.0 Beta 2 ภาษาไทยเวอร์ชั่นล่าสุด