zankumuro โพสต์ 2009-8-28 21:57:46

ECMal 2.0 Final ฉบับภาษาไทย รีวิวสดๆ

แก้ไขล่าสุด zankumuro เมื่อ 2009-8-28 22:04

ออกมาก็หลายอาทิตย์ล่ะ สำหรับ ECMall 2.0 Final หลังจากที่ทราบข่าว ก็ค่อนข้างช็อคพอสมควรเนื่องจากกำลังทำ Beta 4 อยู่ไม่ทันเสร็จ ก็ได้รับสัญญาณเตือนมาทันทีว่า Final ออกแล้วจ้า

ซึ่งตอนออกก็โอ้เอ้ ว่าจะทำไปเรื่อยๆ แต่หลายท่านที่ใช้งานรุ่น Beta ของผม บวกกับสมาชิกเก่าๆที่ใช้ 1.1 แล้วต้องการอัพเกรด สอบถามเข้ามามากมาย จึงทำให้ต้องชาร์จพลังแล้วแปลงร่าง (คาเมนไรเดอร์ ฮ่าๆ)ทำเจ้าตัว Final ออกมาภายใน 1 อาทิตย์ (มั้ง)

ซึ่งมันก็ยังไม่ 100% ดี เพราะว่าดันทะลึ่งมีระบบใหม่มาให้งงพอสมควร

ว่าแล้วเรามาดูความเปลี่ยนแปลงกันเลยดีกว่า

หลังจากติดตั้ง เราก็จะพบกับหน้าตาเดิมๆของ ECMall 2.0 ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงจากเวอร์ชั่น Beta

หน้าตาเดิมจริงๆ

คราวนี้ลองเข้าระบบสมาชิกไปดู โอ้โหเหะ สวยขึ้นเยอะเลย

จัดวางเลเอาต์แบบเดิมๆ แต่ใส่ลูกเล่นเรื่องภาพเข้าไป ทำให้ดูเรียบๆแต่หรูหรามากกว่าเดิม (ยังไม่ได้ทำปุ่มสมัครร้านค้าเลย)

หน้าสมัครร้านค้าที่จากเดิมทำเป็นแบบฟอร์ม ในเวอร์ชั่นนี้ไช้แบ่งออกเป็น 3 ขั้นตอนเพื่อให้เข้าใจง่าย

หน้ารายการสอบถามที่เพิ่มเข้ามาตั้งแต่ Beta 4 ในเวอร์ชั่นนี้ได้เพิ่มสถานะเข้าไป ทำให้แยกแยะได้ง่ายขึ้น

หน้าจัดการร้านค้าที่อกกแบบใหม่ เพิ่มป้ายโฆษณาด้านบนมาให้เลย สวยงามน่าใช้งานมากมาย

หน้าข้อมูลส่วนตัว ทีเพิ่มรูปตัวแทนของสมาชิกเข้ามาเช่นกัน

หน้าข้อมูลรายการสินค้าที่ทำออกมาใหม่ พร้อมฟังกชั่นการนำเข้าข้อมูลสินค้าจาก Taobao (บ้านเราแทบไม่จำเป็น เดี๋ยวจะทำนำเข้าจาก weloveshopping กับ Tarad น่าจะดีกว่า)

ซึงโดยส่วนใหญ่แล้วจะเป็นการพัฒนาระบบต่อยอดจาก Beta 4 ซึ่งทำให้มีความเสถียรและการใช้งานที่รัดกุมขึ้น รวมทั้งจัดเลเอาต์เก่าๆให้ดูน่าใช้งานและเป็นระเบียบมากขึ้น ซึ่งในส่วนของผู้ดูแลระบบนั้น จะเหมือนในของเดิมที่เป็นรุ่น Beta ซึ่งจะมีการเพิ่มคอนโทรลของระบบใหม่เข้าไปนั่นเอง

หน้าเข้าระบบแอดมินเดิมๆ

หน้าด้านในก็ยังคงรูปแบบเดิม

ส่วนสำรองข้อมูล ไม่ต้องเข้า PHPMyadmin ให้ยุ่งยาก

รายชื่อวิดเจ็ทหน้าเว็บ ที่ยังคงมีเท่าเดิม

โมดูลตัวแรก Data Call ซึ่งยังไม่แน่ชัดว่าเอาไว้ทำอะไร (คาดการณ์ว่าจากที่อ่านว่า จะเป็นตัวที่ใช้ทำ JS เพื่อนำไปแปะตามเว็บต่างๆเพื่อโชว์สินค้า) เดี๋ยววันเสาร์นี้จะชำแหละเล่นดู

ในเรื่องของการเชื่อมต่อกับระบบ UCenter นั้น เท่าที่ลองใช้งานพบว่าสามารถทำกรเชื่อมต่อได้สมบูณณ์มากกว่ารุ่น Beta 4 เนื่องจากสามารถล็อคอินจาก Discuz Uhome SupeSite ECShop ได้เพียงครั้งเดียว นอกจากนี้การเชื่อมต่อยังไม่ยุ่งยากเหมือนในรุ่น Beta ที่มีบัคเรื่องของข้อมูลเดิม

นอกนั้นยังไม่มีระบบอะไรที่หวือหวาน่าสนใจ แต่แค่นี้ก็อาจจะทำให้ผู้ใช้ 1.1 หลายคนคิดว่า เอาล่ะ ได้เวลาอัพเกรดแล้ววววววว...........

รีวิวนี้ใช้ ECMall 2.0 Final ฉบับภาษาไทยที่ผมแปลขึ้นมาเอง ไม่ได้แอบขโมยรูปของใครมา และไม่ได้ไปส่องเว็บใครที่แปลเอาไว้แล้วมาทำตาม ซึ่งความสมบูรณ์ตอนนี้อยู่ที่ 97% เหลือเพียงรูปส่วนเท็มเพลตที่ต้องทำใหม่หมด (ก็มันเล่นเปี่ยนทั้งรูปและชื่อ) และส่วนของอีเมล์ ตัวติดตั้ง จังหวัดและคำแนะนำ ที่ยังไม่ได้จับยัดทำเป็นตัว Thai Installation (แปลไว้แล้วตั้งแต่ beta 3)

ขอบคุณที่่ทนอ่านกระทู้จนจบ หนีไปทำ SupeSite ต่อล่ะ ทิ้งเว็บเป็นเดือนจนแมงมุมไต่แล้ว

zankumuro โพสต์ 2009-8-28 22:05:34

เอ๊ะ ทำไมภาพมันยาวๆหว่า

princekoong โพสต์ 2009-8-28 23:03:38

ขอบคุณพี่ๆ มากครับ

zankumuro โพสต์ 2009-8-29 00:40:26

ดูแบบเต็มๆได้ที่เว็บนี้ครับ เขาใช้งานจริงนะครับ อย่าไปโพสมั่วเล่นล่ะ

http://www.chewchill.com/

rocjit โพสต์ 2009-8-29 20:08:09

อย่า มายั่วนำรายครับ รีบแจกเลย อิๆๆๆๆๆ

nopp โพสต์ 2009-9-10 16:53:41

ตรงนี้เขาก็ใช้ได้จริง เปลี่ยนหน้าธีมเลยละ ไปดูกัน http://www.isanpr.com

scriptfree โพสต์ 2009-9-15 04:23:20

7# nopp

ดีจังครับผมหุหหุหุหุหหุ

ThaComment1 โพสต์ 2009-9-15 21:45:47

keardoo โพสต์ 2009-10-30 02:09:40

ขอบคุณครับ

aodkung โพสต์ 2009-10-30 09:39:14

ระแบบสวยดีนะครับ แต่ว่าแข็งๆไปหน่อยครับ เอาใจช่วยครับ คนไทยเก่งครับผม
หน้า: [1] 2
ดูในรูปแบบกติ: ECMal 2.0 Final ฉบับภาษาไทย รีวิวสดๆ