acaz โพสต์ 2008-3-22 23:15:24

สร้าง VIP หรือกลุ่มพิเศษกันดีกว่า

ผมว่าทุกคนต้องเคยเข้าเมนูนี้ เข้าร่วมกลุ่ม

มาสร้างกลุ่มพิเศษเพื่อให้สมาชิกได้เลือกเข้ากลุ่มเฉพาะกันดีกว่าครับ

กลุ่มพิเศษคือกลุ่มที่มีสิทธิมากกว่าสมาชิกทั่วไปเช่น
VIP กลุ่มนี้อาจมีสิทธิใช้งานมากกว่ากลุ่มอื่นๆ
หรือ
การแบ่งกลุ่มสำหรับแยกประเภทผู้ใช้ เช่น
กลุ่มคนรักเด็ก
กลุ่มการเมือง
กลุ่มอะไรก็ว่าไป

โดยแต่ละกลุ่มจะมีหน้าที่ต่างกันไปแล้วแต่ผู้ดูแลระบบจะตั้งเงื่อนไขของแต่ละกลุ่มขึ้นมา
โดยผู้ดูแลสามารถกำหนดได้ว่ากลุ่มพอเศษที่ตั้งขึ้น จะให้สมาชิกเข้ากลุ่มได้เอง
หรือผู้ดูแลเป็นคนจัดการ

กระทู้นี้จะลองตั้งกลุ่ม วีไอพี โดยสร้างเงื่อนไขว่า
กลุ่มวีไอพีมีสิทธิมากกว่าสมาชิกปรกติทั้งหมด
สมาชิกสามารถเข้ากลุ่มว๊ไอพีได้ ถ้ามี Money (M) พอที่จะจ่ายสำหรับการเข้ากลุ่ม

การตั้งค่า

ไปที่ Admincp > ผู้ใช้ > กลุ่มผู้ใช้ > กลุ่มพิเศษ
จากนั้นใส่ชื่อกลุ่มตามต้องการ (ผมใส่ วีไอพี)
จากนั้นกดส่ง

เมื่อทำการกดส่งไปแล้วจะได้กลุ่มที่ตั้งใหม่ขึ้นมาคลิ๊กที่รายละเอียดครับ
จะเห็นตามรูป

แก้ไขกลุ่ม
แก้ไขชื่อกลุ่ม: ชื่อกลุ่ม
ตั้งค่ากลุ่มผู้ใช้จากรายการ:ตั้งค่ากลุ่มจากรายการที่ตั้งไว้แล้ว
ลิงค์สำหรับผู้ดูแลระบบ:กำหนดให้สามารถเข้าเมนูผู้ดูแลได้

กลุ่มของระบบ
มี 2 ตัวเลือกคือ
ตั้งค่าการเข้าร่วมกลุ่ม:
เลือกไม่ ** ไม่เข้าร่วมกลุ่ม : ถ้าเลือกกลุ่มนี้เป็นไม่ สมาชิกที่จะเข้ากลุ่มได้ผู้ดูแลต้องเพิ่มเอง
เลือกใช้ ** นำเข้าร่วมกลุ่ม : สมาชิกสามารถเข้าร่วมกลุ่มได้เองตามเงื่อนไขที่ผู้ดูแลระบบกำหนด

ราคาเข้าร่วมกลุ่ม: สามารถกำหนดราคาการเข้าร่วมกลุ่มได้ เช่นกำหนดไว้ 10M ในการเข้าร่วมกลุ่ม ถ้าสมาชิกไม่มี M ไม่พอก็เข้าไม่ได้
การคิด M จะคิดคุณ 2 เสมอ ในการเข้าร่วมกลุ่มแต่ละครั้ง
ตัวอย่างกำหนดไว้ 10 M แต่ผู้ใช้ต้องจ่าย 20 M ในการเข้าร่วมกลุ่ม

เข้าร่วมขั้นต่ำ (วัน):ตั้งเวลาในการอยู่ในกลุ่ม
ตัวอย่างกำหนดไว้ 2 วัน

ที่เหลือจะเป็นพื้นฐานการใช้งานเหมือนกลุ่มสมาชิกทั่วไป

เอาละครับเมื่อตั้งค่าทุกอย่างแล้ว
ลองไปที่เมนู ส่วนของสมาชิกกัน

จะมีกลุ่มวีไอพีขึ้นมาครับ
แล้วมีลิงให้คลิ๊กเข้ากลุ่มได้
คลิ๊กไปเลย

ในนี้จะบอกราคาขั้นต่ำในการเข้าร่วมกลุ่ม
และจะมีจำนวนวันบอก ถ้าเราอยากอยู่มากกว่าที่กำหนดก็ใส่ไปถ้าเงินเหลือ อิอิ จากนั้นกดส่งครับ
เสีย M ไปเรียบร้อยจะมาหน้านี้ครับ

ตอนนี้คุณยังไม่ได้เข้ากลุ่มนะครับ คุณต้องเลือกใช้งานกลุ่มที่คุณซื้อเป็นกลุ่มหลักก่อนตามรูปแล้วกดส่ง (สามารถเข้าหรือออกจากกลุ่มได้เองเลย ถายในเวลาที่กำหนด)

และตอนนี้คุณได้เข้ากลุ่มเรียบร้อยแล้ว

เอาละครับผมอยากลองเป็น VIP เวบผมมั้ย
คลิ๊กเลย
http://www.cazdesign.com/forums/memcp.php?action=usergroups
แล้วเลือก VIP นะครับ ไม่มี M ก็อดเข้า
จากนั้นคุณจะได้สิทธิพิเศษเข้ามากระทู้นี้ครับ
กระทู้ที่สมาชิกทั่วไปเข้าไม่ได้
http://www.cazdesign.com/forums/thread-986-1-1.html

ข้างในมีอารายน๊าาาาา
เชิญครับเชิญ VIP 20M :lol

buachompoox โพสต์ 2008-3-23 09:53:41

ขอบคุณงับ
หุๆๆแอบไปตั้งกลุ่ม มิยอนแฟนคลับดีม่ะเนี่ย หุๆๆ
:lol :lol :lol :lol

ryuozero โพสต์ 2008-3-23 10:03:04

ขอบคุณครับเยี่ยมจริงๆ เข้าท่าดีแฮะ

godarmy โพสต์ 2008-3-23 14:25:16

ชมหน่อยครับ น่าสนใจ ขอบคุณมากมายครับ

meakluck โพสต์ 2008-3-23 16:27:10

น่าสนใจดีแหะ

dekzaman โพสต์ 2008-3-23 16:38:25

ขอบคุณครับแต่ทำไมต้องจ่ายด้วยเนี่ยเสียความรู้สึก

acaz โพสต์ 2008-3-23 21:16:02

ตอบกลับโพสของ 6# dekzaman

งั้นผมเอาออกก็ได้ครับ
แล้วคุณก็ช่วยทำความเข้าใจด้วยว่าผู้ดูแลเว็บนี้ส่วนใหญ่ทำงานกันแล้ว
มีงานทำ ... การจะตอบอะไรช่วยรักษาน้ำใจซักนิดอย่างกระทู้นี้ของคุณ
http://www.cazdesign.com/forums/thread-2002-1-1.html

dudx โพสต์ 2008-3-26 14:44:12

สุดยอดอ่ะ:hug: :lol :) :loveliness:

kanin03 โพสต์ 2008-3-27 14:42:42

ขอบคุรคับ อิอิ ไอเดียใหม่ๆ

anampong โพสต์ 2008-4-2 19:17:07

ขอบคุณครับ สำหรับสิ่งดีๆที่มอบให้ แหล่มเลย
หน้า: [1] 2
ดูในรูปแบบกติ: สร้าง VIP หรือกลุ่มพิเศษกันดีกว่า