acaz โพสต์ 2011-7-15 17:45:10

สิทธิ์/สมัครสมาชิก

เริ่มเลยนะครับ

สิทธิ์/สมัครสมาชิก
ในเมนู ทั่วไปในหน้า Admincp

admincp>ทั่วไป>สิทธิ์/สมัครสมาชิก

การกำหนดเงื่อนไขในการสมัครสมาชิก

A อนุญาตให้สมัครสมาชิกใหม่
มีสองตัวเลือก
1 เปิดให้สมัครสมาชิกตามปกติ = สมัครเหมือนที่สมัครกันตามปรกติ
2 เปิดให้สมัครสมาชิกเฉพาะผู้ที่ได้รับคำเชิญเท่านั้น = ต้องมีรหัสเชิยเท่านั้น ( Invite code ) หรือรหัสพิศวาส สาวๆ PM มาหาผมเดี๋ยวผมให้ Invite {:965:}

B ปิดรับสมัครสมาชิก
ปิดรับสมัครทำไมบอกไปเดี๋ยวคนอื่นเค้าไม่รู้

C ชื่อไฟล์ที่ใช้ในการสมัครสมาชิก
ชื่อในการสมัครแต่ก่อนเป็นไฟล์ php แก้ตรงนี้ต้องไปแก้ชื่อไฟล์ด้วยเดี๋ยวนี้ไม่ต้องที่เดียว จบ ไม่ต้องมีนามสกุลต่อท้าย

D ข้อความลิงค์สมัครสมาชิก
อยากให้ชื่อว่าสมัครสมาชิก ภาษาจีน ลาว แขก ไทย ใส่ไปเดี๋ยวโชว์ให้

E ชื่อหรือข้อความที่ห้ามใช้ในการลงทะเบียน
ชื่อที่ห้ามใช้ในการลงทะเบียนใส่ไปครับ เช่น webmaster admin เป็นต้น 1 ชื่อ ต่อ 1 บรรทัด

F ตรวจสอบผู้ที่สมัครสมาชิกใหม่
มี 3 ตัวเลือก แนะนำ ยืนยันเมลล์

G จำกัด/ตรวจสอบที่อยู่
อันนี้ต้องบอกตามตรงลองแล้วไม่เห็นผลครับแต่เท่าที่สรุปได้จะเหมือนกับรายการ IP ในเมนูต่อไปแต่อธิบายคร่าวๆน่าจะได้ประมาณนี้
ในกรุณีที่เปิดการใช้งานส่วนนี้นะครับ
เมื่อเราระบุที่อยู่ลงเช่น thailand
คนที่สมัครสมาชิกที่อยู่ในประเทศไทยจะไม่ต้องยืนยันอีเมล์ (หรือเปล่า) แต่จากการทดลองแบบ "รายการ IP ที่ไม่ต้องตรวจสอบหลังจากที่สมัครสมาชิก" ระบุโซน IP ใช้งานได้ครับ

H รายการ IP ที่ไม่ต้องตรวจสอบหลังจากที่สมัครสมาชิก
เหมือน "จำกัด/ตรวจสอบที่อยู่" ในข้อ G ครับ แต่คราวนี้ใส่เป็น IP แทนและทดสอบสมัครสมาชิกดูสามารถสมัครได้ Member โดยไม่ต้องไปเช็คอีเมล์ (ฉลาดเกินไปแล้วววว)

I จำกัดช่วงเวลาที่ใช้ IP เดียวกันในการสมัครสมาชิก (ชั่วโมง)
IP เดียวไม่สามารถสมัครใหม่ได้ทันทีหลังจากเราระบุจำนวน ชั่วโมงลงไป เช่น 5 ชั่วโมง ปิดโมเด็มสถานเดียว

J จำนวนสูงสุดของ IP เดียวกันที่ใช้สมัครสมาชิกใน 24 ชั่วโมง
IP เดียวที่สามารถสมัครสมาชิกใหม่ได้ใน 24 ชั่วโมง

K จำกัดเวลาลงทะเบียนด้วย IP เดียวกัน(ชั่วโมง)
ผู้ใช้ที่ลงทะเบียนมีช่วง IP อยู่ในรายการที่ระบุ,IP ที่ระบุจะไม่สามารถลงทะเบียนใหม่ได้จนกว่าจะถึงเวลาที่กำหนด

L จำกัดเวลารายการ IP ที่ใช้สมัครสมาชิก
ใส่รายการ IP ที่ต้องการให้ใช้งานกับข้อ K

M ส่งข้อความต้อนรับ
มี 2 ตัวเลือก PM และ อีเมล์ ใช้ทั้งสองเลยก็ได้

N ชื่อของข้อความต้อนรับ
ใส่รายละเอียดส่วนหัวให้เค้ารู้ว่าจะเอาหว่านล้อมอะไรเค้า

O เนื้อหาข้อความต้อนรับ
สวัสดี ยินดีต้อนรับสู่กระดานข่าวที่แสนจะเลิกเรอเพอเฟคนะเธอร์ ประมาณนี้..

P แสดงข้อตกลงการใช้บริการเว็บไซต์
แสดงรายละเอียดข้อตกลงก่อนลงทะเบียนเป็นสมาชิก

Q บังคับให้ยอมรับข้อตกลงการใช้บริการเว็บไซต์
อ่านไม่อ่านไม่รู้แต่คุณต้องได้เห็นแว็บนึงละ

R เนื้อหาของข้อตกลงการใช้บริการเว็บไซต์
รายละเอียดที่เรายัดเยียดให้เค้ายอมรับ

ปล.
อันดับแรก
อ้างอิงภาษาไทยจากกระทู้นี้นะครับ
Discuz! X2 Thai UTF-8 20110629 ดิสคัสไทยใช้อยู่ตอนนี้http://forum.discuzthai.com/static/image/common/recommend_1.gifhttp://forum.discuzthai.com/static/image/common/hot_1.gif

อันดับสอง
เคยทำกระทู้แนวนี้ไว้มั้งแล้วตอนนู้นนนนนน 6.0 6.1 บางอย่างมันอ้างอิงได้บ้างไม่ได้บ้างไอ้ที่อ้างอิงได้ บางคนอาจไม่เข้าใจเพราะหน้าตาเปลี่ยนไปประกอบกับภาษาข้อนข้างจะรู้เรื่อง

อันดับสาม
อยากกลับมาทำอีก อยากทำให้ดิสคัสไทย ห้องคู่มือ เป็นห้องสมุดเล่มใหม่ ที่ใครก็สามารถมาเปิดอ่านได้ เพราะผมว่าหลายคนลืมสิงเหล่านี้ไปพื้นฐานการใช้งาน ถึงได้มีคำถามมากมายก่ายกองว่าไอ้นั้นทำยังไง ไอ้นี้โหลดที่ไหน บางอย่างไม่ได้ไปหา Discuz! จัดให้แล้ว

อันดับสี่ ทำเท่าที่ทราบ เท่าที่รู้อันไหนผิดพลาดมาบอกเพื่อแก้ไขกันนะครับ แล้วพบกันครั้งหน้า

acaz โพสต์ 2011-7-15 17:59:42

1 ห้ามโพสต์ก่อนกำหนด (ชั่วโมง)
สมัครแล้วใช้ว่าจะโพสได้ทันทีหากกำหนดตัวเลขลงที่เมนูนี้

2 กำหนด IP ที่สามารถเข้าใช้งานเว็บไซต์
การกำหนด IP ที่สามารถใช้งานเว็บได้หากต้องการเฉพาะประเทศไทยใส่ได้เลยที่นี้ไม่ต้องไปกำหนดที่อื่น

3 กำหนด IP ที่สามารถเข้าสู่ระบบผู้ดูแล
เช่นเดียวกับข้อ 2 แต่เป็นการกำหนดรายการ IP ที่สามารถเข้าถึง admin ได้ช่วยได้เรื่องความปลอดภัยได้อีกทางหนึ่ง

4 รายการ URL หรือชื่อโดเมนที่ห้ามเผยแพร่
รายการนี้บอกตามตรงยังไม่ได้ลองครับว่า
โดเมนที่ระบุลงไปจะสามารถ แสดงในเว็บได้ หรือว่า
โดเมนที่ระบุลงไป หากนำลิงค์เราไปใช้งานจะไม่สามารถใช้งานได้

kanzayo โพสต์ 2011-7-16 18:36:54

ขอบคุณค่ะพี่โจ้เนื้อหาสาระสุดยอด แนะนำวิธีตั้งค่าใด้ละเอียดดีมากค่ะ

MasterTGZ โพสต์ 2011-7-16 21:19:30

ขอบคุณครับ อิอิ ละเอียดดีครับสำหรับผู้ที่ไม่ทราบ sm901dz

jow_nuer โพสต์ 2011-7-29 14:12:34

ขอบคุณมากๆ ค่า

bnpssk โพสต์ 2011-12-30 22:59:39

ขอบคุณมากๆ ค่า

tkmo โพสต์ 2012-1-31 15:25:56

ขอบคุนคร้า

kittisakkkn5 โพสต์ 2012-6-17 17:43:37

ทำแล้วแต่ระบบไม่ส่งเมลให้สมาชิกเพื่อยืนยันอะคับ ตามนี้ http://forum.discuzthai.com/thread-34345-1-1.html(ที่ตั้งค่าให้ยืนยันด้วยผู้ดูแลระบบ เพราะระบบไม่สามารถส่งเมลถึงสมาชิกได้)
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: สิทธิ์/สมัครสมาชิก