junlovely_13 โพสต์ 2011-7-22 17:43:13

ขอปรึกษาการทำ Shoutbox ด้วยค่ะ

พอดีเพิ่งหัดทำ และได้พยายามหาข้อมูลแล้วค่ะแต่ก็ยังไม่เข้าใจจึงข้อสอบถามผู้รู้ด้วยค่ะ

1 Shoutbox 3.0.0 For 7.2 Thai UTF8 ได้ download มาแล้วค่ะ
2.discuz_plugin_SeedG_shoutbox และได้download มาแล้วค่ะ
3. ได้แตกไฟล์ discuz_plugin_SeedG_shoutbox.rar ไปทับใน Shoutbox 3.0.0 For 7.2 Thai UTF8 - plugins - SeedG_shoutbox -   discuz_plugin_SeedG_shoutbox.xml
4.อัพไฟล์ plugins ใน Shoutbox 3.0.0 For 7.2 Thai UTF8 ไปยัง Sever
5. เข้าเมนูผู้ดูแลระบบ - ปลั๊กอิน - เมนูปลั๊กอิน - ค้าหา SHOUTBOX อ่านข้อตกลงแล้วยอมรับ แล้วเริ่มดำเนินการติดตั้งตามขั้นตอน

ทำตามลิงค์นี้เลยค่ะ http://www.discuzthai.com/forum.php?mod=viewthread&tid=15032&page=1#pid181148

แต่พอให้แก้ไขโค้ดตามขั้นตอนต่อไปนี้ จันไม่รู้ว่าจะไปหาที่ไหน เพราะหาเท่าไรก็ไม่เจอค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยบอกด้วยค่ะ

6.เปิด templates/default/discuz.htm
Find (ค้นหา) :
----------------------------------------------------------------------------

$pluginhooks

----------------------------------------------------------------------------

Add above (เพิ่มโค้ดนี้ไว้ด้านบน):

eval($hooks['SeedG_shoutbox_include_template']);

7.เปิด include/index_classics.inc.php

Find (ค้นหา) :

include template('discuz');

Add above (เพิ่มโค้ดนี้ไว้ด้านบน):
eval($hooks['SeedG_shoutbox_include_settings']);

8. SAVE & ENJOY

หัวข้อที่ 6-7 ต้องทำอย่างไรค่ะไปแก้โค้ดที่ไหนค่ะเพราะไม่เห็นมีเลยค่ะ ไม่ทราบต้องทำอย่างไรค่ะ เพราะที่เห็นก็มีแต่ในรูปค่ะ

ขอขอบคุณด้วยนะค่ะ

MasterTGZ โพสต์ 2011-7-22 18:04:24

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MasterTGZ เมื่อ 2011-7-26 12:44

Edit Because Misunderstand :lol :lol :lol

junlovely_13 โพสต์ 2011-7-26 12:11:42

ต้นฉบับโพสต์โดย MasterTGZ เมื่อ 2011-7-22 18:04 static/image/common/back.gif

หาชื่อไฟล์ที่ต้องเข้าไปแก้ไม่เจอค่ะ ต้องแก้อย่างไรค่ะ

wasityo1 โพสต์ 2011-8-4 21:33:58

6.เปิด templates/default/discuz.htm
7.เปิด include/index_classics.inc.php

ในที่นี้เขาหมายถึง ให้เข้าไปแก้ไขไฟล์โดยเริ่มจาก Root ครับ

ปล. เผื่อยัง งง Root ส่วนที่เก็บไฟล์เว็บบอร์ดไว้ครับ
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: ขอปรึกษาการทำ Shoutbox ด้วยค่ะ