jaideejung007 โพสต์ 2011-10-18 12:43:09

บอกเล่า เก้าสิบ ประวัติการตั้ง Username ของสมาชิกกันดีกว่า

วันนี้ อยู่ที่สำนักงาน ไม่มีงานเข้ามา ว่างๆ เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆ ชาวดิสคัสไทยว่า ชื่อผู้ใช้หรือ Username ที่ตั้งๆ กันมาสำหรับล็อคอินเข้าเว็บดิสคัสไทยเนีย มีที่มาไปอย่างไรหรือเปล่า

หรือว่า นึกขึ้นได้ว่าอยากตั้งชื่อนี้ ก็ตั้งขึ้นมาเลย หรือว่าอย่างไร ลองๆ เล่าสู่กันฟังบ้างก็ดีนะครับ

เม้นท์ไหนถูกใจ +1 ให้งามๆ ครับ

ส่วนตัวผมเอง ที่มาของ jaideejung007 มันมาได้อย่างไร อย่างแรกได้ ได้แรงบันดาลใจมาจากตัวเอง http://www.thzaa.com/static/image/smiley/Symbols/09_Symbols_Jaideejung007.gif ว่าอยากลองทำเว็บเกี่ยวกับของแจกๆ บ้าง เลยคิดชื่อหนึ่งได้ว่า ใจดีจัง เหมือนกับว่่า เป็นคนใจดี เอาของอะไรมาแจกประมาณนั้น(ซึ่งความเป็นจริงแล้ว หน้าเลือดอยู่ไม่น้อย -- อันนี้พูดเล่น) ก็เลยได้ชือ่เว็บเป็น jaideejung ซะงั้นไป(ตอนนี้จดโดเมนของ .co.cc นะ)

หลังจากที่คิดชื่อเว็บได้แล้ว ก็อยากหาเว็บบอร์ดทำดูบ้าง ตอนนี้บังเอิญว่าไปเจอเว็บหนึ่ง เขาใช้ CMS ตัวไหนหว่า ทำไมมันสวย และน่าเล่นอย่างนี้ ก็เลยลองตามคลิกที่ที่มานั้น ก็มาเจอดิสคัสไทยนี่ล่ะ ตอนนี้ยังเป็น cazdesign.com อยู่เลยนะ(เรายังมาทันอยู่ http://www.thzaa.com/static/image/smiley/Symbols/35_Symbols_Jaideejung007.gif) มาทันในช่วงเขาใช้ดิสคัส 6.0 ครับ

ไม่มีอะไรมาก ก็เลยมาสมัครเป็นสมาชิกเว็บนี้ทันทีด้วยชื่อ jaideejung บอกตามตรงและไม่อายเลยว่า ตอนนั้นยังเด็กมาก หมายถึงความคิดและการกระทำของตัวเอง ยังไม่รู้ประสีประสา ไม่รู้เรื่องว่าเว็บนี้ เขามีกฏว่าต้องประพฤติตัวอย่างไร ให้เหมาะสม

จำได้ว่าตัวเองไปโพสต์เล่นๆ ไปสแปมโพสต์นั้นเอง ใช้ข้อความแนวสแปมเลยล่ะ สาเหตุที่ทำแบบนั้น ไม่ได้มีอะไรมากมาย เจ้าของกระทู้เขาใช้ระบบ Hide ข้อความไว้ ต้องเม้นท์ก่อนถึงจะเห็นข้อความ โพสต์ข้อความพิมพ์มั่วด้วยยูเซอร์ jaideejung นั้นแหละ อีกไม่กี่วัน ยูเซอร์นั้น ก็โดนแบนไปตลอดกาลนานเทอญ จำได้ด้วยนะว่าใครเป็นคนแบน พี่โจ้ acaz สุดหล่อของเรานี่แหละเป็นคนจัดการ พอมานั่งนึกตอนนี้แล้วก็ตลกตัวเองไม่รู้แหะ นึกแล้วก็ขำตัวเอง ตรูไปประพฤติตนแบบนั้นได้อย่างไร(ว่ะ) ทั้งที่กฏเขาก็บอกไว้อยู่โท่นโท่ http://www.thzaa.com/static/image/smiley/Symbols/33_Symbols_Jaideejung007.gif

พอเราโดนแบนแบบนั้นไปแล้ว มันทำให้เราสำนึกขึ้นมาได้ว่า เออนะ เราทำตัวของเราเอง มันก็ย่อมได้รับผลกรรม ฉันใดก็ฉันนั้น จึงมาในลุคใหม่ คนใหม่ ทำใหม่ เพื่อ...ทุกคน(อ้าว ออกแนวการเมืองซะงั้น - กลับมาๆ) สมัครสมาชิกด้วยยูเซอร์ใหม่เป็น jaideejung007 ซึ่งคำว่า 007 นั้นก็มาจากหนังเรื่อง เจมส์บอนด์ 007 นั้นเอง เลยขอใช้ชื่อนี้ซะ(ตอนคิดนั้น มันนึกถึงหนังเรื่องนี้พอดี)

หลังจากสมัครใหม่ ก็ประพฤติตัวเองขึ้นแล้วนะ จะโพสต์อะไร ก็ต้องดูคำพูดให้ดีๆ ก่อน จนตัวเองอยู่มาเรื่อยๆ ถึงตอนนี้ นอนเล่น กินเล่นกับดิสคัสไทยจนครบ 3 ขวบเต็มแล้ว(ครบรอบเมื่อ 5 วันที่ผ่านมานีเอง ผมสมัคร 10 ตุลาคม 2551)

ตัวเองก็แอบภูมิใจเล็กๆ อยู่นะว่า ครั้งหนึ่ง เราเป็นแค่สมาชิกเล็กๆ ไม่มียศถา บรรดาศักดิ์อะไร พอมาถึงจุดนี้ เราได้เป็นทีมงานแปลภาษาของดิสคัสไทย ก็แอบยิ้มไม่หุบอยู่ในใจไม่ได้ว่า เราก็เป็นอีกเชือกเส้นหนึ่ง ของอีกหลายๆ เส้น ที่ก่อนจะมาเป็นเชือกเส้นใหญ่ๆ ได้ ก็เปรียบเสมือนกันที่ทีมงานแปลภาษาดิสคัสไทยหลายๆ ท่าน ช่วยกันแปลภาษาออกมาให้เพื่อนๆ ได้ใช้กัน(UCenter HOME 2.0 ที่ทีมงานขมักเขม้นช่วยกันแปลอย่างเกือบทุลักทุเล แต่ก็มาให้ได้ใช้กันจนได้ http://www.thzaa.com/static/image/smiley/Symbols/37_Symbols_Jaideejung007.gif)

ขอบคุณ และขอบคุณพี่โจ้ acaz ที่เปิดเว็บไซต์นี้ขึ้นมา ทำให้ตัวผมเองนั้นคิด ทำ และเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น ไม่ว่าจะเป็นการวางตัว การช่วยเหลือผู้อื่น แม่กระทู้ช่วยตอบปัญหาการใช้งานดิสคัสไทยที่เพื่อนๆ ถามกันเข้ามา(ตอบตามกำลังความรู้ที่ตัวเองมีนั้นล่ะ)

ขอบคุณที่อ่านกันถึงทุกบรรทัดนี้ ขอบคุณจากใจ ขอบคุณดิสคัสไทย ขอบคุณพี๋โจ้ ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคน และขอบคุณทุกคนที่ไม่ได้กล่าวถึง

Jaideejung007
ผู้เขียน

ปล. อยู่กับดิสคัสไทยมาก็นานหลายปี รู้สึกผูกพัน เหมือนกับเป็นครอบครัวเดียวกันก็ไม่ปาน ทุกวันนี้ ได้เล่นเน็ตยามใด เว็บไซต์ที่ไม่เคยลืมเข้ามานั้นคือ Discuzthai.com ของเรานั้นเอง รักนะดิสคัสไทย! http://www.thzaa.com/static/image/smiley/Symbols/34_Symbols_Jaideejung007.gif

MasterTGZ โพสต์ 2011-10-18 12:53:46

MasterTGZ =
เว็บเก่าผมชื่อ (เว็บเก่า ไม่เก่ามาก และไม่ใหม่มาก)
tag-z.net
TGZ คือชื่อย่อของ tag-z
ซึ่งผมเลยใช้ชื่อในบอร์ดนี้ว่า
MasterTGZ คือ มาสเตอร์ของ tag-z.net ไรงี้มั้งครับ เรื่องเก่านานแล้ว-.-
โดยผมจะมีอยู่ 5 user ด้วยกัน ยอมรับตรงๆเลย แต่จะบอกแค่ 3 user ละกันครับ
ที่สร้างเพิ่มเพราะแกล้งกันขำๆเฉยๆ ไม่ได้มีอะไรมากมาย ใช้จริงๆก็ user นี้แหละ
3 user ที่ใช้จริงจังและเคยใช้จริงจัง
MasterTGZhttp://spaces.discuzthai.com/space-uid-33230.htmlwoglllzahttp://spaces.discuzthai.com/space-uid-27032.htmlwoglllza1http://spaces.discuzthai.com/space-uid-27385.htmlที่ผมไม่ใช้ woglllza ต่อนั้นเพราะลืมพาส เพราะมีช่วงนึงผมจากดิสคัสไทยไปนาน
และที่มี 2 woglllza เพราะอันนึงอาจเป็นเพราะกรอกเมล์ผิด ฯลฯ จึงต้องสมัครใหม่
woglllza มาจากเว็บไซต์แรกของผม wo-g.com ผมเลยใช้ว่า wog และ lll คือตัวขั้น ช่วงนั้นเกมส์ที่ผมเล่นฮิตใช้ตัวขั้นในชื่อว่า ll , lll ผมเลยใช้ว่า woglll ส่วน za ก็แค่คำว่าซ่าธรรมดาไม่มีอะไรมากมาย ก็เป็น woglllza
อ่านแล้วงงเอง จบแล้วครับ แค่นี้แหละครับ
ขอบคุณที่อ่านนะครับ sm945dz

เพิ่มเนื้อหา (2011-10-18 13:04):
รู้สึกว่า woglllza1 กับ jaideejung007 จะห่างกัน 1 ปีแฮะ TT

Better โพสต์ 2011-10-18 12:55:26

ชื่อ Better อันนี้ผมใช้ครั้งแรกที่เล่นเว็บบอร์ดครั้งแรก ที่นั่นก็คือ ประมูล นั่นเอง

ตอนแรกก็คิดๆ อยู่ว่าจะตั้งชื่ออะไรดีแบบว่าดีที่สุด นึกไปนึกมานึกถึงชื่อ Best แต่ก็นะอย่างเรามันก็ไม่ได้ดีที่สุดที่จะตรงกับความหมายนั้นอ่ะนะ

นึกไปนึกมาเราไม่ดีที่สุด แต่ก็อยากจะให้ดีกว่าก็พอละ เลยนึกถึง Better อ่ะครับ

ตอนนี้ทุกๆ บอร์ด ผมก็ใช้ชื่อนี้มาโดยตลอดอ่ะ (แต่ประมูลผมไม่ได้เล่นละ เนื่องจาก.....-_-)

ที่ชื่อ Username ผมก็มีเท่านี้แหละครับ

joeyman001 โพสต์ 2011-10-18 13:36:18

ชื่อ Joeyman001 เกิดจากที่ว่าผมใช้อีเมล์อยู่เมล์หนึ่งซึ่งเป็นเมล์หลักและเมล์แีรกของผมที่ว่า
benz-thailandjoey@hotmail.com พอรู้จักดิสคัสไทยก็เลยนึกๆ มาเอ๊ะ จะเอาชื่ออะไรดีให้มันคล้ายๆกับอีเมล์เราจะได้จำำง่ายขึ้น เลยเอาคำว่า Man มาต่อหลัง thailandjoey แต่เห็นว่าชื่อยาวเกินไปเลยใช้ชื่อว่า joey แทน เลยสรุปว่าได้ว่า
Joey [ศิลปินโปรดที่ผมชอบตอนเด็กๆ โจอี้บอยนั่นเองครับ] + Man [ผมเป็นผู้ชายก้เลยเอาคำนี้มาใส่ อิอิ]+001 [ถ้าตั้ง 007 มันซ้ำกับคนอื่นเยอะแล้ว ก้เลยใช้ 001 ดีกว่า เก๋าดี] = joeyman001 นั่นเองครับ

**ส่วนตัวผมแล้วใช้อยู่แค่ user เดียวครับ เพราะไม่อยากสมัครใหม่ เห็นใจเจ้าของเว็บด้วยครับ มันหนัก SQL เหมือนกัน

ดังพรรณามาด้วยประการ ณะนี้ แล ฯ

เพิ่มเนื้อหา (2011-10-18 13:37):
โทษทีครับ ไม่ได้จัดเรียง พยายามอ่านหน่อยนะ แหะ ๆ

arafarn12 โพสต์ 2011-10-18 14:11:22

Arafarn12 มาจากชื่อผมเลยครับ

อาระฟาน = arafarn

ชื่อ arafarn มันดูเห่ยๆ เลยใส่ 12 ไปด้วย เป็น arafarn12

จบ sm949dz

เพิ่มเนื้อหา (2011-10-18 15:40):
ยึ้ย โดนแฉ :X

nutkpz โพสต์ 2011-10-18 14:28:06

สมาชิกเล็กๆอย่างผมคงไม่ค่อยมีใครรู้จักแน่เลย แต่ก็อยากบอกแฮะๆ sm914dz

nutkpz

ตอนแรกใช้ชื่ออื่นๆเยอะมาก แบบเป็นเด็กๆอยู่กำลังคิดชื่อแบบเท่ๆ เจ๋งๆ ตอนนั้นถ้าชอบการ์ตูนเรื่องอะไรหรือหนังอะไรก็จะตั้งชื่อตาม
จากนั้น เริ่มคิดว่า มันชักจะเยอะเกินแล้วจำไม่ได้ = ="
ก็เลยใช้ n02XXXXXXX (เบอร์บ้าน) เป็นหลักจำง่ายดี แต่ติดตรงที่เป็นเบอร์บ้านนี่แหล่ะ ทำให้อาจมีผู้ไม่ประสงค์ดีโทรมารบกวนได้

ก็เลยคิดใหม่เอาเป็นหลักแล้วคราวนี้ เลยเอาชื่อเล่นตัวเอง นัท = nut
และชื่อย่อ ร.ร. kps มาแต่ดูไม่ค่อยเท่เท่าไรเลยแก้เป็น kpz

รวมกันเป็น โกโ้กครั้น! เอ้ยไม่ใช่

เป็น nutkpz นั่นเองจบครับ sm920dz

เพิ่มเนื้อหา (2011-10-18 15:12):
s จะเป็น school แต่ z เป็น za ดูเป็นวัยรุ่นมากกว่า(รึเปล่า 55+)

Manz โพสต์ 2011-10-18 14:32:05

Manz
มาจากชื่อเล่นครับ ชื่อ มัน (มันส์)
Man = มัน ,Z=ส์

เมื่อก่อนใช้อยู่หลายชื่อครับ

สุดท้ายมาลงที่ชื่อนี้เพราะ รู้สึกว่ามันใช่ รู้สึกว่า นี่แหละ คือตัวตนเราsm926dz

hen โพสต์ 2011-10-18 15:08:11

hen = ชื่อเล่น

จบ sm949dz

navamin โพสต์ 2011-10-19 17:03:00

ต้นฉบับโพสต์โดย Manz เมื่อ 2011-10-18 14:32 static/image/common/back.gif
Manz
มาจากชื่อเล่นครับ ชื่อ มัน (มันส์)
Man = มัน ,Z=ส์

แมนส์ {:22_862:} -.........-

nokiatum โพสต์ 2011-10-20 14:59:08

user nokiatum
เมื่อก่อนสมั้ยเรียน ปวช ปี3 ช่างกลโรงงาน มันมีวิชา CNC เรียนโปรแกรมการทำงานของเครื่องจักรนั้นเอง บังเอิญ ครูให้ส่งงานทางอีเมล ผมก็เลยให้เพื่อนสมัครเมลให้ ชื่อ อะไรจำไม่ได้ แล้วผมก็สมัครเมลใหม่ทุกครั้งที่จะใช้งานอีเมล

มาวันนึงน้องสาวผมจะทำ HI5 ให้ บอกตรงๆตอนนั้นผมเล่นคอมไม่เป็นจริงๆ เป็นแค่พิมงาน น้องมันก็ถามว่าเมลอะไร ผมจำไม่ได้ ก็เลยสมัครใหม่ โดยชื่อ panuput@hot... ปรากฎว่ามันมีแล้ว สมัครไม่ได้ (ความจริงก็อันที่ผมสมัครไว้แล้วลืมนั้นล่ะ)
น้องก็เลยแนะนำ เอาอะไรก็ได้ที่ใกล้ตัว เวลานึงจะได้นึกออก ก็เลยมองไปเจอโทรศัพท์มือถือ nokia N-GATE ก็เลย จับ nokia กับชื่อเล่น tum เป็น nokiatum จากนั้นเวลานึกชื่อเมลไม่ออกผมก็จะมองดู มือถือ แล้วตามด้วยชื่อ จนจำได้
จากตอนนั้น 17ปี ตอนนี้ 24 ก็ 7ปียังใช้เมลเดิม

เว็บที่ทำร้วนเป็นเว็บ18ทั้งนั้น
เริ่มแรก ตอน ปวส.ปี2 กว่าๆ
CD-DD NET
VIPTH COM
VIP2LOAD COM
MUNZAA COM
THMOVIE ORG
โหลดหนังวีไอพี COM
ทีวีย้อนหลัง com
UPPIC18UP COM
VIPTH3 COM
ภาพหลุด COM
AUTOHOST.IN

มีเซิฟเวอร์ในไทย 4เครื่อง ใช้ส่วนตัว
ต่างประเทศ 1เครื่อง ไว้ทำ SEED BOX กับเพื่อนๆในกลุ่ม

ตอนนี้ก็เหลืออยู่ 2-3เว็บครับ
หน้า: [1] 2 3
ดูในรูปแบบกติ: บอกเล่า เก้าสิบ ประวัติการตั้ง Username ของสมาชิกกันดีกว่า