aaa.111 โพสต์ 2012-4-11 01:47:28

Index แบบไหนที่คุณชอบ

เนื่องจากผมไม่สามารถเขียนไปได้ (มันยาวเกินไป) จึงมาเขียนคำอธิบายด้านล่างนะครับ
วิธีการดูนะครับผมจะแบ่งเป็น

ชุดที่ 1 (สองหลักด้านหน้า)
จะเป็ยนตัวเลข 2 หลักนะครับ ใช้บอกว่า เป็นชิ้นที่เท่าไรในประเภทนั้นๆนะครับ

00 -- ไม่มีหน้า index
01 -- พื้นหลัง Computer Graphic (CG) สวยงาม ตื่นตา เป็นรูปที่ล้ำสมัย
02 -- แนวการ์ตูน อนิเมะ , หวานแวว น่ารัก
03 -- แนวพื้นหลังสี (พวกสีรุ่ง หรือใช้สีโทนเดียว)

ชุดที่ 2 (ตัวอักษรภาษาอังกฤษ)
จะเป็นตัวบ่งบอกประเภทของไฟล์ INDEX นะครับโดยแบ่งดังนี้

หมายเหตุ
intro หมายถึง มัลติมีเดีย ที่ใช้แสดงต่างๆ อาจจะเป็นภาพ หรือ วีดีโอให้เกิดความสนใจ
site / enter siteหมายถึง เข้าสู่เว็บไซต์
board หมายถึง เข้าสู่เว็บบอร์ด
radio หมายถึง ระบบวิทยุติดเว็บ บางรูปอาจจะเป็นลิงค์ไปยังหน้าวิทยุก็ได้
ads หมายถึง โฆษณา
notic หมายถึง ประกาศ อาจจะเป็นข้อความ คำเตือน ภาพนิ่ง หรือข้อความวิ่ง

แบบ A

จะมีรูปภาพ Intro อยู่ตรงกลาง
ด้านล่าง (หรือด้านบนก็ได้) ประกอบไปด้วยปุ่ม site และ board ลิงค์เข้าไปยังที่ต่างๆ
ด้านหลังเป็นรูปภาพพื้นหลัง

แบบ B

ด้านซ้ายหรือขวา (ด้านใดด้านหนึ่ง) จะเป็น intro
และด้านตรงข้ามจะเป็นแถมเมนู
ด้านหลังเป็นรูปพื้นหลัง

แบบ C

หน้า index แบบสมบูรณ์ ตรงกลางจะเป็น intro ด้านบนมี notic ด้านล่างจะเป็น enter site
มีรูปภาพพื้นหลัง

แบบ D

เรียบง่าย มีปุ่ม (ลิงค์) 2 อันอยู่ตรงกลาง อาจจะตกแต่งพื้นหลังให้เป็นโครงสร้างสวยงาม

แบบ E

มี intro ตรงกลาง เมื่อคลิกที่ intro จะนำไปสู่หน้าใดหน้าหนึ่ง

แบบ F
คือนอกเหนือจากนี้ หรือ ไม่ได้ใช้ index (คือข้าไปยังเว็บบอร์ดเลย)

--------------------------------------------------------------------------------
วิธีการผสม
ค่อนข้างซับซ้อนนะครับสำหรับมือใหม่ หรือคนยังไม่มีประสบการณ์มากนัก อาจจะจินตนาการแตกต่างกันสิ้นเชิง

แต่เพื่อความตรงกัน แนะนำให้ ตัวเลขเป็นภาพพื้นหลังทั้งหมดนะครับ
ส่วนอักษร คือ รูปแบบโครงสร้างหลักๆของมัน

ซึ่งทั้งหมดนี้จะสามารถนำไปประยุกค์ต่อได้

แต่อย่างไรแล้ว ถ้าโหวตแล้ว ก็ลองหารูปจับหน้าจอ index เว็บเหล่านั้นมาลง เพื่อเป็นวิทยาทานให้กับ ผู้ที่ต้องการศึกษาต่อไปนะครับ
/////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

--> เนื่องจากผมเขียนวกวน อาจจะเข้าใจผิดบ้าง แต่ไงแล้ว รูปที่คุณนำมา หรือความคิดอธิบายของคุณ ก็ช่วยสร้างงความเข้าใจตรงกันได้นะครับ
--> กระทู้นี้ หากมี index ที่อยากให้ไปดูถึงเว็บเลย ก็ให้วางลิงค์ได้เลยนะครับ (ไม่เป็นไร)
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: Index แบบไหนที่คุณชอบ