sureV โพสต์ 2012-4-22 17:28:48

[DXE1.0]เริ่มต้นเขียนโปรแกรม วิธีการสร้างจุดเชื่อมต่อ และการใช้งาน API Key

แก้ไขครั้งสุดท้าย 2012-4-26 13:27 โดย sureV

สำหรับกระทู้นี้นะครับ จะเป็นการสร้างจุดเชื่อมต่อ ในโปรแกรมของเรา เพื่อใช้ในการเชื่อมต่อกับเซิฟเวอร์ และการนำ API Key ที่ได้รับมานั้น
มาใช้งาน

สำหรับการเขียนโปรแกรมที่จะแนะนำในการใช้ API Library ของ DXE นั้น ผมจะยกตัวอย่างเป็นภาษา C#.NET,IDE เป็น Visual Studio นะครับ
ซึ่งคุณจะใช้ภาษาอะไรก็ได้ ที่เป็น Windows Application บนเพลตฟอร์ม .NET ได้ทุกภาษา เช่น VC#.NET, VB.NET, VJ#.NET เป็นต้น
และจะใช้ IDE ตัวใดก็ได้ ที่ตนเองถนัดครับ

ขั้นตอนการสร้างจุดเชื่อมต่อ
1.ดาวน์โหลด DXE.Core.rar ที่กระทู้นี้ครับ http://forum.discuzthai.com/forum.php?mod=viewthread&tid=33405
2.ทำการคลายไฟล์ DXE.Core.rar ออกมา จะได้ DXE.Core.dll ให้ทำการ Add Reference dll ตัวนี้ เข้ามายังโปรแกรมของเราครับ
โดยทำการคลิกขวาที่ชื่อโปรเจค > Add Reference > ไปที่แท็บ Browse > แล้วเลือกหาไฟล์ DXE.Core.dll แล้วคลิก OK

3.คลิกขวาที่ฟอร์มหลักที่จะเขียนโปรแกรม แล้วกด View Code ครับ

4.ผมจะยกตัวอย่างโคดการเชื่อมต่อนะครับ ซึ่งชื่อฟอร์ม ชื่อตัวแปรที่ประกาศ และรูปแบบการเขียน อาจไม่เหมือนกันก็ได้

4.1.ส่วนแรก จะเป็นส่วนของเนมสเปค ที่เราได้กำหนดไว้ตอนสร้างโปรเจค ( ถ้าเป็นดีฟอลเนมสเปค )
4.2.จะเป็นคลาสของฟอร์มที่เราจะโคดโปรแกรม
4.3.
string API = "APIKEYEXAM"; //API ที่ได้จาก API Generator
DXE.Core.Client DXEClient = new DXE.Core.Client(); //ประกาศเพื่อใช้งาน API ฝั่ง Client
DXE.Core.Server DXEServer = new DXE.Core.Server(); //ประกาศเพื่อใช้งาน API ฝั่ง Serverในบรรทัดแรก ให้กำหนด API Key ที่ได้จากโปรแกรม API Generator ครับ ให้เปลื่ยนข้อความในฟันหนู เป็น API Key ที่ได้รับมา
ในบรรทัดที่สอง และสาม จะเป็นการประกาศ เพื่อเข้าใช้งาน API ครับ
4.4
DXEClient.Handle(1, API, null); //กำหนด API Key ให้กับ API ฝั่ง Client
DXEServer.Handle(1, API, null); //กำหนด API Key ให้กับ API ฝั่ง Server
จะเป็นการกำหนด API Key ให้กับ API ทั้งฝั่ง Client และ Server
อธิบายเสริม
.Handle(1, API, null); หรือเมดธอด DXE.Core.Client.Handle กับ DXE.Core.Server.Handle จะมีพารามิเตอร์อยู่ 3 ตัว
ที่จะต้องกำหนดทุกครั้ง ในการใช้คำสั่งทุกคำสั่ง เช่น ล็อกอิน เช็คเซิฟเวอร์ว่าออนไลน์หรือไม่ เป็นต้น
เลข 1 คือคำสั่งกำหนด API Key ให้กับ API Library ( รายการคำสั่งจะอธิบายต่อไปในส่วนของการใช้งานคำสั่งครับ ) ,API คือ API Key ที่เราได้ประกาศไว้ด้านบน,null คือพารามิเตอร์ที่ไม่จำเป็นต้องใส่ครับ ( ที่ใส่ null ไปเพราะจะไม่กำหนดค่าให้มันไปทำงาน )

เสร็จสิ้นการกำหนด API Key เพื่อ เข้าใช้งาน API Library แล้วครับผม
บทต่อไป
การใช้งานฟังก์ชั่นพื้นฐาน และรายการคำสั่ง

ช่วยกดบวกจิตให้ด้วยน้อ จะได้มีกำลังใจพัฒนาต่อๆไป

rokaisakkon โพสต์ 2012-4-22 18:52:09

แจ่มครับ sm900dz

nanglovepoy โพสต์ 2012-4-22 19:40:25

Vb.net หรอ คิดว่า Vb06 เก่ง สะ

ฉลาด โพสต์ 2012-4-23 19:01:16

sm954dz C# เก่งsm914dz

fun โพสต์ 2012-4-23 19:14:14

งง ตึ๊บๆ ไม่มีพื้นฐาน c เลย อิอิ

alfan123 โพสต์ 2012-12-17 22:40:23

คุณต้นครับผมฟั้นเอง ตอนนี้ผมพร้อมละ ใช้ Discuz 2 ละ PM กันหน่อยได้ม๊า

autum25 โพสต์ 2013-2-21 10:36:42

ท่านเขียนดูง่ายจัง มึนตึบ

mpthai โพสต์ 2013-2-26 13:03:56

งง...จังsm915dzsm933dz
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: [DXE1.0]เริ่มต้นเขียนโปรแกรม วิธีการสร้างจุดเชื่อมต่อ และการใช้งาน API Key