isolate โพสต์ 2013-4-11 18:25:01

ตำแหน่ง top commenter ของเฟสบุ๊ค ได้มายังไงอะครับ

ผมอยากรู้ว่า ตำแหน่ง top commenter (บางครั้งมันจะแสดงผลเป็น นักวิจารณ์ดีเด่น) บนเฟสบุ๊ค ได้มายังไงอะครับ

เห็นคนที่มีตำแหน่งนี้ เวลาเอาเฟสบุ๊คไปคอมเม้นที่ใหนๆ มันจะลัดคิดขึ้นเป็นอันดับแรกตลอดเลย

เพื่อนๆคนใหนมีความรู้ ความชำนาญในด้านนี้บ้างครับ ผมค้นในgoogleแล้ว ไม่เจอข้อมูลในส่วนนี้จริงๆ
(ถึงเจอก็เป็นภาษาอังกฤษ)

ผมอยากรู้ว่าเฟสบุ๊คใช้อัลกอริทึ่มอะไรในการให้คะแนน ให้คะแนนด้วยสูตรยังไงมากเลยครับ

เพราะเห็นคนรู้จักคนนึงไม่ค่อยมีเพื่อนบนเฟสเท่าไร (มี300คน) คำพูดอะไรก็แหวกแนวชาวบ้านเค้า
แต่ได้เป็นทอปคอมเม้นเตอร์นี่อะครับ งงเลย

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

cyber2friends โพสต์ 2013-4-11 18:38:43

ไลค์เยอะเป็นหลักครับ

isolate โพสต์ 2013-4-11 18:57:42

เท้าที่เรา (cyber2friends) กับผม คุยกันในแช็ตรูม ได้ความมาจากคุณ C2F ว่า
อัลกอริทึ่มของเฟสนั้น ฉลาดมาก เท่าที่รู้มันจะคิดจาก Like เป็นหลัก

และมีข้อคิดเห็นเพิ่มเติมอีกว่า

Cyber2friends : เบนซ์ (n0oB PHP User) [络络络] (18:41)
Says: ระบบอัลกอริทึ่มของ facebook มีอะไรที่คำนวนให้เราโดยอัตโนมัติเยอะแยะเลยครับ

Cyber2friends : เบนซ์ (n0oB PHP User) [络络络] (18:42)
Says: เช่น แฟนเพจที่แนะนำ

ซึ่งน่าจะจริง เพราะขนาดผมแค่นึกในใจว่าอยากดูเพจขายสินค้าออนไลน์ มันยังเอาเพจ lazadaมาแนะนำให้
ตรงนี้ถ้าใครมีอะไรเพิ่มเติม หรือถ้าผมไปเจออะไรเพิ่มเติมจะเอามาลงนะครับ

ผมพิมหาคำว่า top commenter เฟสบุค ยังไม่เจอในgoogle
คาดว่า ถ้าเรามีข้อมูลที่ดีกว่านี้ google น่าจะส่งคำค้นหามายังเว็บนี้ จะได้เป็นประโยชน์แก่คนที่อยากรู้ต่อไป

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

cyber2friends โพสต์ 2013-4-11 19:01:17

Algorithm ของ Facebook ทำงานคล้ายๆระบบโหวตครับ
การกระทำของเราหลายๆอย่างจะเป็นเหมือนการโหวตให้ Facebook และนำไปใช้ในอนาคต
เช่น การกด ถูกใจเพจๆนึง ที่เหมือนไม่มีอะไรพิเศษ แต่จริงๆ Facebook จะทำงานเก็บข้อมูลส่วนนี้ไว้
และนำไปประมวลผลในส่วนของ เพจที่แนะนำ เป็นสถิติว่าผู้ใช้ได้กดถูกใจ เพจแนวไหนบ้าง
และนอกจากนี้ยังมีการประมวลผลจากเพื่อนของผู้ใช้ ว่ากดถูกใจเพจใดบ้าง
และหากตรงกับเพื่อนคนอื่นมากๆ ก็จะนำมาเป็นเพจแนะนำของผู้ใช้เองครับ

และ Top commenter ก็มาจากการที่โพสต์แล้วมีคนมาถูกใจ หากมีคนมาถูกใจเยอะๆ
ก็จะเป็นการเก็บสถิติเอาไว้ หากโพสต์แล้วคนถูกใจข้อความใหม่แล้ว ระบบก็จะเช็คยอดจากสถิติ
หากถูกใจจากสถิติมากและถูกใจจากโพสต์ข้อความใหม่มาก ระบบก็จะให้ขึ้นไปเป็น Top Commenter
เพราะมีความโดดเด่นเรื่องผู้คนที่ถูกใจครับ (เหมือนกับ Youtube)

jaideejung007 โพสต์ 2014-9-22 22:28:32

cyber2friends ตอบกลับเมื่อ 2013-4-11 19:01
Algorithm ของ Facebook ทำงานคล้ายๆระบบโหวตครับ
การกระทำของเร ...

แบบนี้หรือเปล่าครับ?

หากใช่ ยังงงตัวเองว่าได้มาเยี่ยงไร?
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: ตำแหน่ง top commenter ของเฟสบุ๊ค ได้มายังไงอะครับ