potogusdace โพสต์ 2014-9-20 13:05:56

รบกวนหน่อยครับ เดือนร้อนครับผม

ขออภัยถ้าผิดหมวดหรือผิดกฏนะครับ

ผมพยายามลองหาข้อมูลและวิธีดูจากในบอร์ดแล้ว แต่ไม่เจอวิธีแก้ครับ

ขอเกริ่นก่อนนะครับ

เป็นเรื่องเกี่ยวกับ Plugin ห้องแต่งตัวครับ
คือผมได้สร้าง บอร์ด discuz 7.2 ด้วย Host ฟรี มา แล้วได้ลงใช้งานได้ปกติครับผม

และผมก็ได้ใช้ Host ใหม่เป็นของ Thaidatahosting เพื่อสร้างบอร์ดใหม่อีกครั้ง

แล้วผมได้สร้างบอร์ดขึ้นมาอีกรอบแล้วได้ลง ห้องแต่งตัวอีกครั้ง
แต่ครั้งนี้มีปัญหา เมื่อเวลาซื้อสินค้าแล้วเอามาใส่
ตอนกดที่รูปแล้วกดใช้งาน มันขึ้นว่า

มันขึ้นแบบในภาพเลยครับ ผมพยายามหาวิธีแก้ แต่ทำไม่ได้เลย

แล้วผมก็ได้กลับไปดู บอร์ดเก่าที่ทำกับ host ฟรี ผมลองไปใช้ห้องแต่งตัว มันก้ใช้ได้

แต่ที่ผม สงสัยมากตอนนี้คือ ทำไม รูปในบอร์ดเก่า ที่ผมแต่งตัวเสร็จแล้ว อยู่ๆ ไปเป้นรูป display ในบอร์ดใหม่ host ใหม่ผมเฉยเลย
แต่บอร์ดใหม่ ผมไม่ได้ซื้อชุดพวกนั้นเลย แต่รูปมันแสดงให้เอง เหมือนบอร์ดเก่าครับ

ขออภัยนะครับหากผิดกฏ

mylookhin12 โพสต์ 2014-9-22 00:46:16

อ่าครับ ปัญหามันอาจจะเกิดจาก 2 บอร์ดมีการเชื่อมกันอยู่ ต้องถามแบบนี้ก่อนนะครับ
บอร์ดเท่า สมมุติว่าชื่อ AAA และบอร์ดใหม่ ชื่อ BBB
ท่านได้ทำการ ก๊อป AAA เพื่อมาเปลี่ยนเป็น BBB ในบอร์ดใหม่ใช่หรือไม่ หากใช่
ท่านอาจจะแก้ไขการตั้งค่าไม่หมดทำให้บอร์ดเก่าและบอร์ดใหม่ข้อมูลตีกัน เป็นอย่างที่เห็น
และที่ไม่สามารถทำการซื้อให้ อาจจะเป็นเพราะท่านไม่ได้กำหนดสิทธิ์การแก้ไขไฟล์ในไดเรกทอริดังกล่าว

คำตอบของผมเป็นการคาดเดานะครับไม่ได้หมายความว่าเป็นสาเหตุของปัญหา เพราะข้อมูลที่ให้มาค่อนข้างน้อยมากเลยครับ

potogusdace โพสต์ 2014-9-22 10:50:47

mylookhin12 ตอบกลับเมื่อ 2014-9-22 00:46
อ่าครับ ปัญหามันอาจจะเกิดจาก 2 บอร์ดมีการเชื่อมกันอย ...

ตอนผมสร้างบอร์ดใหม่ผมให้ทาง admin host ใหม่ ทำให้ครับ
ในส่วนของ data base ที่เป็นไฟล์sql ลงแล้ว ทำให้ระบบ สมัครสมาชิก หรือlogin ไม่สามารถทำงานได้
ผมจึงให้ทาง admin reset ใหม่ทั้งหมด แล้วผมก็ได้ ลงข้อมูลใหม่หมดเลยครับ
เมื่อทำแบบนั้น ปั๊กอินห้องแต่งตัว กลับเกิดปัญหาครับ แต่อย่างอื่น ได้หมด ไม่มีปัญหา มีปัญหาแค่ ห้องแต่งตัว

ส่วนทำchmod 777 ผมพยายามทำเกือบทั้งหมด ที่เกี่ยวข้องกับ ปั๊กอินห้องแต่งตัว แต่ไม่หายครับ

ตอนนี้เลยไม่ได้ใช้เลย เศร้า ผมก็พยายามหาวิธีแก้ แต่จนปัญญา

mylookhin12 โพสต์ 2014-9-22 12:22:09

ยังไงถ้าจะให้ช่วยเหลือก็ลอง PM~ มาดูนะครับ เพราะปัญหาดังกล่าวไม่ใช่ปัญหาทั่วไปแต่น่าจะเป็นปัญหาทางเทคนิคของ Database อาจจะต้องขอ User FTP+database+User เว็บบอร์ด
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: รบกวนหน่อยครับ เดือนร้อนครับผม