inut โพสต์ 2015-4-10 10:09:31

[ALL]วิธีเคลื่อนย้ายปลั๊กอินให้ไปอยู่ในที่ต่างๆที่ต้องการ

วิธีเคลื่อนย้ายปลั๊กอินให้ไปอยู่ในที่ต่างๆที่ต้องการ
เช่น .. เคลื่อนย้าย chatbox มาไว้หน้า header หรือเอาไว้ที่ footer ในที่นี้ผมจะยก ตัวอย่าง คือการย้ายแชทมาไว้ส่วนหัวของหน้า forum
ประโยชน์ คือ .. สามารถย้ายได้ตามต้องการ , มีความเข้าใจการโมปลั๊กอินเพื่มขึ้น , เพื่มความสวยงาม

มาดูวิธีกันเลย!!

1. เข้าไปที่ template ของสกิน [ localhost/template//forum/ ] เปิดไฟล์ discuz.htm ขึ้นมา
    ผู้ใช้ต้องทำความเข้าใจถึงปลั๊กอิน ส่วนต่างๆ เช่น <!--{hook/---- -}--> อันนี้จะหมายถึงประมาณว่าส่วนที่เราเอาปลั๊กอินมาลงได้
    ปกติแล้วลงปลั๊กอินแชทไปมันจะไปที่ <!--{hook/index_top}--> แต่ผมจะให้มันอยู่ด้านบนสุดของหน้าจึงใช้ <!--{hook/index_chat}--> ไว้ด้านบนตามรูป

2. เข้าไปในส่วนของ plugin [ localhost/source/plugin/[ชื่อปลั๊กอิน]/ ] ทำการหาไฟล์ที่เป็น .class.php ในตัวอย่างนี้จะเป็น chat.class.php

3. ทำการแก้ไขไฟล์ .class // function index_chat() { ส่วนของที่ตั้งจะอยู่ตรงนี้ อันนี้จะหมายถึง <!--{hook/index_chat}--> ครับ สิ่งที่ต้องแก้ก็มีเพียงแค่นี้

-ขอให้โชคดีกับการโมดิสคัทนะครับ-
และขอขอบคุณ @jaideejung007 ที่ให้คำแนะนำจากกระทู้ก่อนๆครับ

------------------------------------------------------------

DEMO : http://nung-len.net/forum.php

------------------------------------------------------------

ยังรับสอนและให้คำแนะนำฟรี! นะครับไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น Line.ID FB [ Piyanat Sreepho ] P [ 0991930378 ] รับโมดิสคัทด้วยนะ

rogers โพสต์ 2015-4-10 16:53:11

สุดยอดไปเลย เว็บสวยมากๆ เลยครับ sm901dz

submark โพสต์ 2015-4-10 21:13:02

เข้ามาเก็บความรู้เพิ่มครับ ขอบคุณครับผม :lol

ผมเคยคิดจะโมสกิลเองตอนที่รู้จัก Discuz แรกๆ ลองศึกษาเก็บความรู้ แต่พอเปิด htm กับ css เตรียมโม
ผมไปไม่เป็นเลยทีเดียว มึนตึ๊บ 555 sm907dz
//ผมไม่รู้เกี่ยวกับพวกโค้ดเลย (จริงๆ) sm896dz
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: [ALL]วิธีเคลื่อนย้ายปลั๊กอินให้ไปอยู่ในที่ต่างๆที่ต้องการ