kittisak867 โพสต์ 2017-10-21 23:31:16

ทำไมไม่ค่อยมีการพัฒนาในส่วนทีมเพลตสำหรับ Mobile

สวัสดีครับพี่ๆ ผมไม่ทราบจริงๆว่าทำไมมีแต่คนสร้างทีมเพลตสำหรับการใช้งานบนหน้าจอปกติ แต่ไม่มีการพัฒนาในส่วนการแสดงผลบน Mobile กันบ้างเลย ซึ่งรู้ๆกันอยู่ว่าปัจจุบันมีการปรับเปลี่ยนโดยเฉพาะกูเกิ้ล ให้คะแนนในส่วนการแสดงผลได้ทุกอุปกรณ์เลยทีเดียวซึ่งหนึ่งในนั้นที่ขาดการพัฒนาอย่างแร่งด่วนคือ ดิสคัสไทย ผมไม่ได้ตำหนิหรือว่าอะไรนะครับแต่ก็งงว่า ระบบของดิสคัส ผมชอบนะมีลูกลเ่นเยอะ แต่เสียอย่างเดียวไม่มีทีมเพลตหรือทีมการแสดงผลบนมือถือเลย มีแต่ท่าน I-Desing ที่สร้างอยู่ท่านเดียวหรือมีท่านอื่นด้วยที่ผมยังไม่รู้ ใครทำบอกผมด้วยนะครับเผื่อจะได้อุดหนุน ขอเอาใจช่วยสำหรับหลายๆท่านทีมีความสามารถ ผมก็ไม่ได้เก่ง แต่ไม่ทราบปัญหาตรงนี้ ท่านสร้างแล้วเอามาขายก็ได้ครับ ผมว่ามีคนซื้อแนนอน ขอเป็นกำลังใจนะครับ สู้ๆ

jaideejung007 โพสต์ 2017-10-23 11:09:24

การจะเป็น Responsive โดยสมบูรณ์ ต้องมาจากดิสคัสจีนหรือเจ้าของ Discuz

การที่ผู้พัฒนาหลักไม่ยอมทำ คห.ส่วนตัว (ย้ำอีกครั้งว่า ความคาดเดาส่วนตัว) ผมคิดว่า จีนเป็นประเทศชาตินิยมไม่ชอบทำตามพวกฝรั่ง

อย่างสคริปต์ฝรั่ง Xenforo, IPBoard, vBulletin etc...ปัจจุบันนี้เขาทำให้รองรับ Mobile มาเป็นค่าเริ่มต้นเลย

ในขณะที่ดิสคัสหรือสคริปต์อื่นๆ ที่พัฒนาโดยคนจีน จะตรงกันข้ามกับพวกฝรั่ง อาจจะมีบ้างที่ทำ แต่น้อยจริงๆ

Discuz, PHPWind ไม่ Responsive โดยสมบูรณ์ ต้องให้นักพัฒนา Third-party เป็นคนทำเอง

เคยคิดเหมือนกันว่า ทำไมเขาไม่ทำหรือเขาไม่แคร์เรื่อง SEO ของ Googleเหตุเพราะ จีนไม่สามารถเข้าใช้งาน Search Engine ของ Google เขาเลยไม่จำเป็นต้องทำเรื่องพวกนี้

ที่กล่าวมาเป็นการคาดเดาของผมเท่านั้นครับ

suttasilo โพสต์ 2017-10-22 08:09:45

มีเหมือนกันแต่น้อยนอกจาก i-designs เท่าที่เห็นก็มีjongweb.com และ sidacopy.com   ส่วนตัวอยากช่วยเหมือนกันแต่ไม่มีความรู้ด้านนี้ได้แต่เอาใจช่วย

soompoll01 โพสต์ 2017-10-22 18:59:50

ไม่ว่างนะสิทำงานตลอด มีเวลาก็ทำได้ขนาดแค่ทีมเพลตปรกติ หน้า portal ยังทำเป็นเดือนเพราะไม่มีเวลา sm953dz

popiazaza2 โพสต์ 2017-10-24 01:30:27

ระบบดิสคัทแสดงผลไม่ครบตามที่ต้องการ ปลั๊กอินไม่รองรับ mobile ดิสคัทไม่รองรับ responsive (ยกเว้นจะแก้โค้ดภายในระบบ)

picasso โพสต์ 2017-10-25 06:58:11

เข้ามาอ่าน/ติดตามครับ

taeyeontwo โพสต์ 2017-11-3 10:30:25

เดี๋ยวอาจจะเอามาแจกมีสต็อกอยู่เยอะเลยครับซื้อมา addon

jaideejung007 โพสต์ 2017-11-5 11:38:44

taeyeontwo ตอบกลับเมื่อ 2017-11-3 10:30
เดี๋ยวอาจจะเอามาแจกมีสต็อกอยู่เยอะเลยครับซื้อมา addon

สนใจ Facebook login มากๆ

ได้ซื้อมาไหมนะ

เข้าไปดูราคา แทบจะเป็นลม 555

http://addon.discuz.com/?@apoyl_facebook.plugin
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: ทำไมไม่ค่อยมีการพัฒนาในส่วนทีมเพลตสำหรับ Mobile