acaz โพสต์ 2022-4-4 06:13:25

[แจ้งข่าว] คุณก้อย เพื่อนของเราจากไปแล้ว ขอแสดงความเสียใจต่อการจากไปของเพื่อนไม่มีวันกลับ

สวัสดีครับ วันนี้มีเรื่องจะมาแจ้งครัย
เพื่อนของเรา คุณก้อย @suthida 1 ในผู้ดูแลเว็บ discuzthai เสียชีวิติแล้วเมื่อวันที่ 3 เวลาอย่างเป็นทางการ 00:40 นาที

ขอแสดงความเสียใจมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

[*]หลายคนที่รู้จักก้อยคงพอทราบข่าวแล้ว ที่มาโพสต์ในนี้เพราะอยากจะบอกว่า ก้อย เป็นผู้ดูแลกระดานข่าว discuzthai
[*]ก้อย @suthidaเป็นคนกลุ่มแรกๆที่อยู่ใน discuzthai มาด้วยกัน ตั้งแต่ discuzthai ยังไม่เปลี่ยนชื่อแค่คิดว่าจะเอา discuz มาใช้ก็เท่านั้น
[*]เมื่อก่อนก้อยจะเข้ามาตลอดเวลา

เมื่อก่อนก้อยเข้ามาหาความรู้เพื่อพัฒนาตัวเองเหมือนสมาชิกทุกท่านจนปัจจุบันเปิดบริษัทรับงานได้และกำลังไปได้ด้วยดีเลย

[*]เมื่อวานมีข้อความเข้ามาตอนประมาณตี 4:30 จากพี่แตบอกว่า

"โจโจ้คะ ตอนนี้ก้อยไปสบายแล้วนะคะ"

มีอยู่คนเดียวที่เรียกชื่อผมแบบนี้

อ่านแล้วผมตอบไม่ถูกเลย ได้แต่ตอบสั้นๆอยากโทรคุยมากกว่าพิมพ์ผ่านข้อความ

หลังจากได้คุยกับพี่แต่ ก็ทราบรายละเอียดคร่าวๆแล้ว ระหว่างที่รอพี่แตโพสต์กำหนดการและแจ้งเรื่องการจากไปของก้อย
ผมก็มาเขียนบทความรอ เพื่อที่จะแจ้งเพื่อนๆในเวบ ที่ผมไม่ไปโพสต์ในเฟสเพราะ ผมรู้จักกับก้อยผ่านเว็บบอร์ดก่อนจะเปลี่ยนชื่อเป็น discuzthai
และก้อยก็เป็นผู้ดูแลที่นี่คนหนึ่งและยังคงสถานะนี้ไว้ต่อไปครับ

เมื่อวานผมเข้ามาดู Profile ของก้อยเพื่อสร้างกระทู้แจ้งเพื่อนถึงการจากไปนี่คือหน้า Profile ก้อยครับ
https://discuzthai.com/home.php?mod=space&uid=4&do=profile

https://discuzthai.com/ucen/data/avatar/000/00/00/04_avatar_big.jpg

ผมรู้เรื่องนี้มาซักระยะหนึ่งถึงอาการป่วยล่าสุดของก้อยเพราะได้คุยกับก้อยครั้งล่าสุดเมื่อวันที่ 2 มีนา
ตอนนั้นก้อยกลับมาอยู่พักฟื้นที่บ้านแล้วหลังจากผ่านการทำตีโม วันนั้นแอบตกใจเล็กน้อย อยากโทรหาทันทีแต่ก็กลัวว่าจะรบกวน
แต่พี่สาวก้อยบอกว่าโทรได้โทรเลยอยากให้โทร ก้อยจะได้มีเพื่อนคุย เสียงปลายสายจากโทรศัพท์ดูปรกติมาก
ในใจตอนนั้นคิดถึงคนรู้จักคนนึงที่เคยทำตีโมมาและหายเป็นปรกติ ประกอบกับที่ผ่านมาก้อยสู้กับมะเร็งแล้วผ่านมาได้ตลอด

แต่พี่สาวก้อยแจ้งว่า ความจริงก้อยฝืนอยู่นะ วันนั้นจึงเป็นครั้งสุดท้ายที่ผมได้ยินเสียงก้อย หลังจากนั้นก็ติดต่อผ่านพี่สาวก้อยแทน อีกไม่กี่ครั้งเกี่ยวกับสิ่งที่ก้อยทำและน่าจะเป็นห่วงอยู่

อยากโทรหาก้อยแบบเมื่อก่อนอีกครั้งที่คุยกันได้เป็น ชม. คุยกันแบบเรื่อยเปื่อยมากแต่คุยกันได้เป็น ชม.
สำหรับผมนั้นก้อยเป็นคนที่รู้จักผ่านอินเตอร์เน็ตที่นานมาก เกือบได้มีโอกาสเจอก้อยอยู่บ้างแต่ก็ไม่ได้เจอกันซักที
จนวันนี้จากไปแล้ว ก็จะขอไปเจอและส่งเพื่อนคนนี้เป็นครั้งแรกและสุดท้าย

ก้อยยังคงเป็นผู้ดูแลที่นี้ต่อไป

ยินดีที่ได้รู้จักครับ ก้อย @suthida

กำหนดการต่างๆอยู่ที่รูปด้านบนนะครับเพื่อนสมาชิกท่านไหนอยู่ใกล้หรือมีความสะดวก

jaideejung007 โพสต์ 2022-4-4 07:10:23

คุณพระ ตกใจ ใจหายเลย เห็นพี่โจ้โทรมาทางไลน์ส่วนตัวผมเมื่อคืน แต่ไม่ได้รับสายเพราะเข้านอนเร็ว บอกว่าคุณก้อยเสียแล้ว ก็ตกใจเลย

ผม ไม่เคยทราบมาก่อนว่าคุณก้อยป่วย คิดแต่ว่าคุณก้อยร่างกายแข็งแรงมาตลอด เพราะเห็นมีการเปิดบริษัทรับออกแบบเว็บไซต์ด้วย เลยได้ทักไปคุยทางเฟสเป็นการส่วนตัวอยู่ครั้งนึง เพื่อแสดงความยินดี

จำได้ว่า ช่วงที่ดิสคัสบูม คุณก้อยก็หนึ่งในทีมงานดิสคัสไทย เป็นหนึ่งผู้ที่ขับเคลื่อนให้ดิสคัสไทยเราได้รับความนิยมมาก ๆ คนนึง

ผลงานเด่นๆ ของคุณก้อยที่ผมจำได้ เป็นคนแปลภาษาไทย ECshop ระบบอีคอมเมิร์ซหนึ่งในผลิตภัณฑ์ของ Comsenz (บริษัทที่เป็นเจ้าของ Discuz! ที่เราใช้กันอยู่ ณ ขณะนั้น แต่ปัจจุบันถูกบริษัท Tencent ซื้อกิจการไปแล้ว) ฝากผลงานไว้ ณ ตอนนั้นได้อย่างเยี่ยมยอดคนหนึ่งเลยทีเดียว

ถึงจะไม่ได้สนิทกับคุณก้อยมากนัก แต่เนื่องด้วยเป็นทีมงานดิสคัสไทยด้วยกันก็แอบใจหายนะครับ

ผลงานการแปลที่คุณก้อยได้ทำไว้ จะเป็นความทรงจำในเว็บไซต์ดิสคัสไทยไปตลอดครับ

ขอแสดงความเสียใจอีกครั้งครับ

mylookhin โพสต์ 2022-4-5 11:02:38

ขอแสดงความอาลัย ด้วยนะครับ
มีพบก็ต้องมีจาก คนที่จากไปก่อนกำลังเดินทางล่วงหน้าไปสู่เป้าหมายต่อไปแล้ว

suttasilo โพสต์ 2022-4-5 19:44:28

ขอแสดงความอาลัย การจากไปของคุณโยมก้อย ทีมงานผู้ขับเคลื่อนดิสคัสไทย ทุกสิ่งในโลกล้วนเป็นอนิจจัง เกิดแก่เจ็บตายเป็นเรื่องธรรมดาที่ทุกชีวิตต้องพบ ขอดวงวิญญาณจงไปสู่สุคติสัมปรายภพ

jack200900 โพสต์ 2022-4-10 19:26:12

ขอแสดงความอาลัย ด้วยนะครับ

kanminiza โพสต์ 2022-4-10 20:47:08

คุณก้อยจะอยู่ในความทรงจำของเราทุกคนตลอดไป สิ่งดีที่ได้ปฏิบัติมาซึ่งเป็นสิ่งที่ดีงามขออุทิศให้คุณก้อย หลับให้สบายนะครับ

bonparadorn โพสต์ 2022-7-16 16:06:56

เสียใจด้วยครับ
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: [แจ้งข่าว] คุณก้อย เพื่อนของเราจากไปแล้ว ขอแสดงความเสียใจต่อการจากไปของเพื่อนไม่มีวันกลับ