acaz โพสต์ 2007-11-28 15:04:44

Forums Setting

มาตาม REQ จากกระทู้นี้
http://www.cazdesign.com/forums/viewthread.php?tid=512
ก่อนนะครับ

ชื่อกระดานข่าวนั้นเอง
จะให้แสดงผลหรือไม่เลือกไป
ใส่รหัสจะได้เข้ายากๆหน่อย
จะให้เป็นลูกน้องกระดานไหนหรือเปล่า
หรือจะให้ไปที่อื่นเลยใส่ URL ลงไปครับ
แต่งเสริมเติมหล่อให้กระดานนั้นๆด้วย ไอคอน ใส่แฟลชก็ได้ครับ
กระดานนี้เอาไว้ทำเอาอธิบายหน่อยจะได้โพสไม่ผิด
กฎของกระดาน กระดานนี้ห้ามทำอะไรบอกๆกันหน่อยตรงนี้เลย ใส่ตรงนี้จะแสดงแต่กระดานนี้เท่านั้น
คีย์เวิลด์ ใส่เพิ่มเติมได้อีกที่ตรงนี้นะครับ จะแสดงต่อหลังตาก tag meta ต่อจาก คีย์เวิลด์ที่ใส่ไว้แล้วที่ SEO

สำหรับกระดานที่ต้องการแบ่งหมวดหมู่ในนั้นโดยที่ไม่ต้องสร้างกระดานใหม่ก็สามารถทำได้ที่นี่ครับ
ใส่ชื่อประเภทเข้าไป
ใส่คำอธิบายนิดหน่อย ไม่มีใครเห็น แต่ถ้ามันมีหลายหมวดหมู่จะได้ไม่งง
เลือกการแสดงผล แบบเมนู บาร์ (จะแสดงเหมือนที่ผมกำหนดอยู่ )หรือ ดร๊อปดาวน์เมนู เลือกเอาแล้ว ส่ง

A=ตรงนี้สามารถเลือกสกินอื่นๆได้นอกจาก Default เหมือน vB
B= รูปแบบของกระดานเหมือนที่ปรับกับกระดานข่าวหลัก แต่อันนี้จะแสดงกับกระดานข่าวย่อย
C= เลือกให้แสดงกระดานข่าวย่อยที่หน้ากระดานหรือไม่
D= สำหรับผู้ที่ต้องการให้สมาชิกโพสแต่กระดานข่าวย่อยเท่านั้นคลิ๊กได้ที่นี้เลย
**E= เลือกการแสดงกระทู้ของแต่ละกระดานได้ครับว่าจะให้แสดงจากอะไร
จากโพสล่าสุด
เวลาโพส
ตอบล่าสุด
ดูสูงสุด
**F=เรียงกระทู้จาก ใหม่ขึ้นก่อน เก่าขึ้นก่อนได้ด้วย ตรงนี้เลย
G= กำหนดให้กระทู้ที่มีการตอบมากเป็นกระทู้เด่นได้ที่นี่ครับ
H= กำหนดให้ผู้ดูแลกระดานสามารถแก้ไขกฏของกระดานข่าวได้ ช่วยกันดู ช่วยกันแล
I= ตรงนี้เมื่อเลือกใช่จะมีตัวเลือกให้อีกครับ และจะอธิบายอีกรอบ แต่คร่าวๆคือจะมีกระทู้ขึ้นมาแนะนำให้ผู้ใช้ได้เห็นด้านบนของกระดานนั้นๆครับ ถ้ากระทู้มีมากก็ช่ยลดเวลาหาลงได้เยอะเหมือนกัน

มาดูอีกชุดนึง
A=ถ้าใช้ตัวเลือกใดตัวเลือกหนึ่งที่ไม่ใช้ ไม่มี โพสแต่ละโพสจะต้องถูกผ่านการพิจารณาก่อนดูรูป
B=สมาชิกสามารถแก้ไขโพสได้ดูรูป
C=เมื่อมีการลบจะไม่ลบโดยทันทีมันจะไปที่ถังขยะก่อน กันลบผิด แต่หนักฐานข้อมูลกรณี ลืม...ดูรูป
D=แชร์ข้อมูลไปที่ x-space supsite ก็ถ้าติดตั้งก็เลือกตัวเลือกนี้ได้ครับเวลาโพสจะมีให้เลือกแชร์ไปดูรูป
E= ตัวเลือกการใช้งาน HTMLดูรูป
F=ตัวเลือกการใช้งาน โค๊ด Discuzดูรูป
G=ตัวเลือกการใช้งาน โคีด ดูรูป
H=ตัวเลือกการใช้งาน โคีด ดูรูป
I=ตัวเลือกการใช้งานตัวยิ้มดูรูป
J=ตัวเลือกใช้งาน jammer ผมไม่แน่ใจว่าเป็นการป้องกันการคัดลอกหรือเปล่า
K=ตัวเลือกใช้งานโพสนิรนาม สำหรับคนที่ไม่ต้องการแสดงตัวดูรูป
L=หากคุณเปิดใช้ watermark สามารถกำหนดให้แต่ละกระดานใช้ได้หรือไม่ได้ที่นี่
M=เป็นตัวเลือกการโพส ดูรูป
N= ตัวเลือกนี้เมื่อเลือกใช้งานจะไม่สามารถโพสทั่วไปได้จะมีแต่ตัวเลือกโพสตามโพสพิเศษเท่านั้น
O=ปุ่มชำระเงิน Alipay สำหรับกระทู้ค้าขาย
P=ตัวเลือกสำหรับการตัดทอนกระทู้อัตโนมัติครับเลือกเอา
Q=ข้อนี้เป็นการกำหนดวัน เมื่อใช้งานตัวเลือกสำหรับการตัดทอนกระทู้
R=กำหนดนามสกุลไฟลล์ที่ใช้แนบสำหรับกระดานนี้ได้ที่นี่

** การเลือกตัวเลือกนี้มีผลทำให้ Server ทำงานหนัก แนะนำใช้ค่ามาตราฐาน

เดี๋ยวมาต่อ...

onigear โพสต์ 2007-12-25 17:45:17

:lol   เดี๋ยวไปหัดใช้ก่อนนะ พอเป็นแล้วจะมาช่วยอีกแรง อิอิ

ppyai โพสต์ 2008-1-11 13:51:06

พยายามหา คู่มือภาษาไทยอยู่ :Q

mama18 โพสต์ 2008-1-11 19:58:35

เพิ่งเริ่มได้2วันต้องศึกษาอีกเยอะขอบคุณสำหรับความรู้ครับ เดี๋ยวเป็นแล้วจะมาช่วย:lol

WhiteHack โพสต์ 2008-1-31 16:53:20

รอดูงับ
นึกว่าคุณโจ จะแปลมาทั้งยวงเหอๆ
ผมจะมาช่วยแปลแต่ก็ไม่ว่างเลยครับ:'(

djmakoto โพสต์ 2008-2-16 17:07:59

ฝากตัวด้วยครับ

มือใหม่หัดทำครับมาอ่านที่นี่แล้วได้ความรู้

acaz โพสต์ 2008-3-7 14:11:02

เอามาเพิ่มอีกหน่อย :L

juujup โพสต์ 2008-3-9 19:46:10

ขอบคุณค่ะ :victory: กำลังหาวิธีตั้งค่าอยู่เลย

wisarut โพสต์ 2008-3-9 22:01:32

ทำบอร์ดเป็นภาษาไทยหมดทำยังไงอะคับ

ryuozero โพสต์ 2008-3-22 21:16:40

นั่นจิครับขอด้วยคนครับ อยากได้ภาษาไทยแบบนี้ม่าง
หน้า: [1] 2
ดูในรูปแบบกติ: Forums Setting