acaz โพสต์ 2008-12-11 19:03:24

Backup ข้อมูลจาก Discuz! Board

วิธีใช้งานเครื่องมือสำรองข้อมูลของดิสคัส

- หลายคนย้ายโฮสไปแล้วไม่รู้กู้คืนข้อมูลยังไง
- หลายคนเวบบอร์ดพัง อยากรู้ว่ากู้คืนยังไง
- หลายคนมีสำรองฐานข้อมูลมาแล้ว เอามาใช้กับ local ไม่ได้ เพราะไฟลล์ใหญ่เหลือเกิน ( เกิน 2M )
- หลายคนย้ายโฮสไปไฟลล์ที่สำรอง้ดันใหญ่ไปซะอีก เสียเวลามา่นั่งแบ่งไฟลล์ เพลอๆ เจ๊ง
- หรือบางคนยังไม่ทราบว่าเครื่องมือในดิสคัสช่วยคุณได้

หรือเราจะจบยังไงเพื่อเริ่มดี เริ่มดีกว่า -*-

1. การสำรองข้อมูลพื้นฐาน

ก่อนอื่นไปที่
Admincp > เครื่องมือ > ฐานข้อมูล ( ตามรูป )

จะพบ รูปแบบการสำรองข้อมูล มีให้เลือก 2 ตัวเลือกหลักคือ
1.สำรองข้อมูลทั้งหมด
2.เลือกสำรองข้อมูลเอง

ถ้าเลือก สำรองข้อมูลทั้งหมด แล้วกด ส่งเพื่อสำรองข้อมูล มันก็จะทำการสำรองข้อมูลทั้งหมดทันที

ถ้าเลือก สำรองข้อมูลเอง จะแสดงรายการฐานข้อมูลของกระดานข่าว ดิสคัส
และสามารถเลือกตารางเพื่อทำการสำรองข้อมูลได้เอง ( ตามรูป )

แล้วกด ส่งเพื่อสำรองข้อมูล มันก็จะทำการสำรองข้อมูลทั้งหมดทันที

โดยเอกสารข้อมูลจะทำการแบ่งไฟลล์ อัพตโนมัติ ถ้ามีขนาดเกิน 2M ขึ้นไป

ถือเป็นอันเรียบร้อยครับสำหรับการสำรองข้อมูลนี้ สามารถนำฐานข้อมูลไปใช้งานได้แล้ว

======================================================================

ต่อไปเป็นตัเลือกที่เพิ่มขึ้นมาครับ
จะเห็นข้างๆปุ่มส่งจะมีให้ติ๊กตัวเลือกเพิ่มเติมอยู่ลองติ๊กขึ้นมาครับจะพบตามรูป

อธิบายตามลำดับเลยนะครับ

A = วิธีสำรองข้อมูล มีให้เลือก 2 ตัวเลือกครับ
1.1 สำรองข้อมูลจากตัวระบบเอง Shell ไม่ได้ของ ดิสคัส ( ถ้าเลือกได้ )
1.2 สำรองข้อมูลจากระบบของดิสคัส สามารถกำหนดขนาดไฟลล์ได้ที่นี่ครับ หากฐานข้อมูลที่เกินจากนี้ จะแบ่งเป็นอีกไฟลล์ ไปเรื่อยๆมาตราฐานกำหนดมา 2 M ครับ
โฮสแต่ละโฮสกำหนดค่าการอัพโหลดข้อมูลสูงสุดแต่ละที่ไม่เหมือนกันดู แนะนำไม่ควรเปลี่ยน เพราะสามารถนำมาใช้ใน local ได้ด้วยเช่นกัน

ต่อไปเป็น ตัวเลือกสำรองข้อมูล

B = แทรกหลายระเบียนในคราวเดียว
ข้อมูลของแต่ละตารางจะมีคำสั่ง INSERT INTO อยู่เพียงคำสั่งเดียวครับ
ฐานข้อมูลใหญ่ๆ ช่วยประหยัดพื้นที่ได้เยอะเลย
แต่ถ้าเกิดข้อผิดพลาดขึ้นมา เหนื่อยหน่อย...

C = รูปแบบตารางฐานข้อมูล หรือ เวอร์ชั่นของ mysql ครับ
ปรกติกำหนดเป็น มาตราฐาน

D = รูปแบบตัวอักษร
ปรกติไม่ได้กำหนดครับ ( บางโฮสอาจมีให้เลือก มาตราฐานตัวเลือกเดียว )

E = เข้ารหัสฐาน16 ( HEX )
ปรกติเปิดใช้งานตัวเลือกนี้อยู่แล้ว
หลายคนที่เคยเปิดไฟลล์เอกสารสำรองข้อมูลด้วยเครื่องมืออาจจะงงว่า ข้อความภาษาไทยมันไปอยู่ไหนหมด
มันอยู่ครับแต่มันถูกเข้ารหัสไว้นั้นเอง

เลขฐาน 16 คืออะไร?
ลองดูที่นี่นะครับhttp://th.wikipedia.org/wiki/เลขฐานสิบหกอย่าให้ผมอธิบายเลยครับ เพราะผมก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่อง ~:9:~
ที่รู้คือ รหัสสีที่เราใช้กันอยู่ใน photoshop นั้นก็คือเลขฐาน16ครับ
ผ่านๆ...

F = ตัวเลือกการบีบอัดข้อมูล มี 3 ตัวเลือก
1.1 แบ่งเอกสารข้อมูลแล้วบีบอัดเป็นไฟลล์เดียว
เมื่อไฟลล์เอกสารที่ทำการสำรองข้อมูลถูกแบ่งออกมาเมื่อทำการสำรองข้อมูลเสร็จ
จะถูกอัดเป็นไฟลล์ zip 1 ไฟลล์

1.2 บีบอัดข้อมูลตามจำนวนเอกสาร
คือไฟลล์เอกสารจะถูกแบ่งออกมากี่ไฟลล์ก็ตามจะถูกบีบอัดเป็นไฟลล์ zip ของใครของมัน เช่นมี 26 ไฟลล์ จะถูก Zip เป็น 26 ไฟลล์ ไม่รวมกันเหมือน 1.1

1.3 ไม่มีการบีบอัดข้อมูล ( ปรกติ ระบบ เลือกตัวเลือกนี่อยู่ )

G = ชื่อไฟลล์สำรองข้อมูล

ตั้งชื่อได้ที่ตัวเลือกนี่ครับ
หากมีการแบ่งไฟลล์เอกสารฐานข้อมูลจะต่อท้ายด้วย backup_name-หมายเลข.sql

======================================================================

เรียบร้อยครับนี่คือการทำงานของการสำรองข้อมูลของ ดิสคัส บอร์ดครับ
ต่อไปเป็นการนำข้อมูลที่สำรองไว้มาใช้งาน

acaz โพสต์ 2008-12-11 21:29:27

การนำฐานข้อมูลกลับมาใช้

ไฟลล์ฐานข้อมูลที่ทำการสำรองไว้สามารถนำ import ได้กับ phpMyadmin โดยตรงหรือที่ตัวดิสคัสเองเช่นกันครับ

หากต้องการใช้การกู้คืนด้วยเมนูของดิสคัส
ไปที่
admincp > เครื่องมือ > ฐานข้อมูล > นำเข้า

หลังจากที่ทำการสำรองข้อมูลมาเรียบร้อยแล้ว
เมื่อมาที่เมนูนี้จะแสดงรายการไฟลล์ที่ทำการสำรองข้อมูลไว้ครับ
ตามรูป

กู้คืนฐานข้อมูล
1. กู้คืนข้อมูลจากไฟลล์ที่ทำการสำรองไว้
2. สามารถกู้ข้อมูลด้วยการอัพจากเครื่อง คอมของคุณเอง

เลือกอย่างใดอย่างหนึ่งแล้วทำการกดส่งก็ทำการกู้ข้อมูลเรียบร้อย

บันทึกฐานข้อมูล
แสดงรายการฐานข้อมูลที่สำรองไว้

**หากไฟลล์ที่ทำการสำรองข้อมูลมีการบีบอัดให้ต้องทำการแตกไฟลล์ออกก่อน
โดยระบบของดิสคัสเองสามารถทำการแตกไฟลล์ได้ในระบบเลยเช่นกันครับ

*** ถ้าหากย้ายโฮสแล้วจะให้เมนูจากดิสคัสได้ยังไง ?
ตอบ : ให้ทำการติดตั้งดิสคัสใหม่ก่อนแล้วอัพโหลดฐานข้อมูลขึ้นไปยังตำแหน่ง ./forumdata/backup_****/
แล้วทำการกู้คืนฐานข้อมูล

*** ถ้าไฟลล์ที่สำรองไว้จากดิสคัสสามารถนำมา Import ใน phpMyadmin ได้หรือเปล่า?
ตอบ: ได้ครับ

เรียบร้อยครับ

พรุ้งนี้ Discuz7.0 ออกแล้ว
วันนี้คุณสำรองข้อมูลกันหรือยัง....

An_ant โพสต์ 2008-12-12 07:54:36

ละเอียดยิบเลยทีนี้

princekoong โพสต์ 2008-12-14 09:55:18

ขอบคุณครับกำลังหาอยู่พอดีเลย และขอบคุณท่าน An_ant ที่แนะนำกระทู้นี้นะครับ

kikok โพสต์ 2008-12-22 15:56:21

ขอบคุณมากครับ รายละเอียดครบถ้วน

longhon โพสต์ 2009-4-2 12:01:29

ขอบคุงครับ

PhEnSciLaBu โพสต์ 2009-4-29 16:23:49

คือว่าสำรองฐานข้อมูลเสร็จแล้ว

ไฟล์ที่สำรองไว้มันไปอยู่ที่ไปนเหรอครับ

PhEnSciLaBu โพสต์ 2009-4-29 17:12:31

หาที่อยู่ของไฟล์เจอแล้วครับ

แต่คราวนี้เจอปัญหาใหม่ตอน นำเข้าไฟล์ นะครับ

มันขึ้น Error แบบนี้นะครับ
data file does not exist: Possible server does not allow upload files or size exceeds the limit.

ตอนแรกก็นึกว่าเป็นกับขนาด ไปปรับลดแล้วแต่ก็ยังไม่ได้ครับ

zeanclub โพสต์ 2009-5-26 12:05:36

กระทู้เทพแบบนี้ไม่มีไว้สามัญประจำเครื่องถือว่า โง่ บัดซบมากๆครับสำหรับผม ต้องเก็บโลดด

msms34 โพสต์ 2009-6-25 08:23:26

ลองทำดูแล้วนะครับมันมาชื่อ หมวดหมู่ แต่ กระทู้ สมาชิก ไม่เห็นจะมาเลยหนิครับ เป็นเพราะอะไรเหรอ
หน้า: [1] 2
ดูในรูปแบบกติ: Backup ข้อมูลจาก Discuz! Board