acaz โพสต์ 2007-12-20 12:39:50

Passport API นำ Discuz ใช้งานร่วมกับ Scipt อื่นๆ เช่น PHP-Nuke

Passport API เหมือนกับการที่การที่เราไป ตปท จำเป็นต้องมี Passport เพื่อขอเข้าประเทศเค้านั้นเอง Passport API ใน Discuz เป็นแบบนั้นเหมือนกัน

Discuz มีระบบ Passport API ขึ้นมาให้ใช้งานร่วมกับ CMS (Content Management System) หรืออื่นๆ โดยสามารถใช้งานสมาชิกร่วมกันได้ ได้ง่ายๆ
เปิดการใช้งานและยกเลิกการใช้งานได้โดยไม่มีผลกระทบใดๆ ต่อระบบทั้ง 2 ฝ่าย
การใช้งานได้ผลที่ดีในระดับหนึ่งครับถึงจะไม่สมบูรณ์แบบ

กระทู้จะยกตัวอย่างการเชื่อต่อกับ PHP-Nuke เพราะผมเคยใช้บริการมันอยู่พักนึง ความสนิทสนมจึงมีอยู่บ้างเล็กน้อย
เมื่อกลับไปใช้บิรการใหม่ มันเลยไม่งอแงเท่าไหร่ เพราะเป็นลูกค้าเก่า เหอๆๆ พอละเดี๋ยวพาออกทะเล....กันพอดี

เตรียมตัวครับ
ไปใส่ไฟ PHP-Nuke บอกให้ PHP-Nuke ไปเลิกกับ phpBB ซะ จะพา Discuz มาแนะนำให้รู้จักให้ PHP-Nuke ลอง Discuz ซักทีจะติดใจ
หลังจาก PHP-Nuke หลงคารมหลงกลเราเรียบร้อยก็ไปบอก Discuz ว่า ไปอยู่เป็นเพื่อน PHP-Nuke มันหน่อยมันเหงาเพิ่งเลิกกับ phpBB มา
หลังจาก Discuz คิดอยู่นานก็ตกลงก็จัดการให้มันได้เสียกันเลยครับ

แต่งสวยให้ Discuz ก่อน
ไปที่
Admin > Extended Conf. > Passport API > Passport Settings

Enable Passport = yes
Application URL = ใส่ url ของ PHP-Nuke
Private Key = $sitekey ของ PHP-Nuke ดูที่ config.php ไม่ต้องมาไซ้ผมนะ :lol

Expiration(Seconds) = ปล่อยไว้
Register Url = modules.php?name=Your_Account&op=new_user
Login Url = modules.php?name=Your_Account
Logout Url = modules.php?name=Your_Account&op=logout
Extencredit = ไม่ใช้

บันทึกส่วนของ Discuz เรียบร้อย เข้าห้องหอนอนรอ PHP-Nuke อยู่ ~:16:~

คราวนี้มาแต่งหล่อให้ PHP-Nuke หน่อย

1. ไปที่โมดูล Your_Account เปิดไฟลล์ index.php
PHP-NUKE/modules/Your_Account
ค้นหาinclude("modules/$module_name/navbar.php");แทนที่ด้วยif(is_user($user)) {
        //Discuz switch
        require_once("dz_switch.php");
        //Discuz switch
include("modules/$module_name/navbar.php");
}2. จากนั้นดาวน์โหลดไฟลล์นี้ไปวางไว้ที่เดียวกับ index.php ของโมดูล Your_Account ครับ

3. เปิดไฟลล์ dz_switch.php ขึ้นมาครับ
ดูที่//ใส่ URL ของกระดาน Discuz!.
$dz_switch='http://YOUR_DISCUZ';ใส่ URL Discuz ของคุณครับ
จากนั้นบันทึก

แล้วก็พาเข้าห้องหอ Discuz และ PHP-Nuke พร้อมทำงานได้เสียกันเรียบร้อย
ผมลองทำไว้แล้วไปลองเทสกันหน่อยสิ
http://www.cazdesign.com/phpnuke80/index.php

เรียบร้อยครับผม :)

โอยแต่งเรื่องเหน่ือยนะเนี้ย นานๆจะมีอารมณ์คิดมุข :L

tapo โพสต์ 2007-12-20 13:17:18

โอ...ช่างสะดวกอะไรขนาดนี้ ทำนิดหน่อยก็ได้เข้าหอกับน้องnuke แล้ว เยี่ยมๆ ว่าแต่เอาเข้ากะ cms ตัวอื่นได้ป่าวคับ เช่น joomla mambo ประมาณนี้:lol

acaz โพสต์ 2007-12-20 13:36:01

ตอบกลับโพสของ 2# tapo

ถ้ามี key ก็ได้ครับใช้ไฟลล์เดียวกันเลย
ไม่มีรู้มานมีหรือเปล่า

sangwien โพสต์ 2007-12-20 13:51:31

เยี่ยมมากครับเดี่ยวจะลองทำดูครับ :lol

pppp002 โพสต์ 2007-12-21 16:27:43

หากเราใช้ nuke อยู่ก่อนแล้ว แล้วเราบอกเลิกกับ phpbb
มาอยู่กับ discuz อยากทราบว่าลูกๆ จะอยู่กับใครครับ(สมาชิกน่ะ)

acaz โพสต์ 2007-12-21 17:01:25

ตอบกลับโพสของ 5# pppp002

ออ ลูกติด Discuz ไม่รับหน่ะครับ ต้องเป็นลูกที่เกิดขึ้นทั้ง 2 ฝ่ายเท่านั้นครับ
(หมายถึงสมาชิกเดิมมาใช้ discuz ไม่ได้หน่ะครับ แต่สามารถเข้าระบบ Nuke ได้แต่ไม่ไปเข้าระบบ Discuz )

แต่...

ลูกที่เกิดจาก Discuz + Nuke เมื่อ เลิกกันแล้ว Nuke กลับไปคืนดีกับ phpBB
phpBB ยินดีรับลูกที่เกิดจาก Discuz
(หมายถึง สมาชิกสามารถใช้งานได้หน่ะครับ)

เหมาะกับการติดตั้งใหม่ครั้งแรกระหว่าง Discuz และ Nuke เมื่อเลิกใช้งาน Nuke สามารถกลับไปใช้ phpBB ได้เหมือนเดิม

ส่วน Discuz ที่แยกออกมาก็ได้ลูกติดมาด้วยเหมือนกัน

เพราะ ฐานข้อมูลสมาชิกแยกกันอยู่ 2 ตารางหน่ะครับ
~:1:~

jackie4056 โพสต์ 2007-12-22 09:10:29

ใช้แล้ว มันขึ้นว่า IllegalOperation แก้ไขยังไงคับ :L

acaz โพสต์ 2007-12-22 09:19:30

ตอบกลับโพสของ 7# jackie4056

ตรวจดู $Sitekey ครับ หรือลองคัดลอกจากกระทู้ไปเลยก็ได้

powermacc โพสต์ 2007-12-23 11:23:00

ติดใจกันแล้วใช่ใหมล่ะ อิอิ
บอกได้คำเดียวว่าสุดยอด

onigear โพสต์ 2007-12-24 01:37:02

มีใครทดลองใช้กับ joomla/mambo แล้วเวิร์คบ้าง บอกด้วยนะ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7
ดูในรูปแบบกติ: Passport API นำ Discuz ใช้งานร่วมกับ Scipt อื่นๆ เช่น PHP-Nuke