ssveess โพสต์ 2007-12-31 22:42:13

สอบถามเรื่อง Watermark ครับ

คือผมอยากทราบ ว่าทางเว็บปรับแต่าง Attachments - Watermark ยังไงครับ (รบกวนลงรูปให้ชมได้ไหมครับ)

ถึงเวลาโพสรูปขนาดเล็ก ก็ยังมีลายน้ำปรากฏอยู่ได้ ผมหละสงไสภาษาอังกฤษ ก็ไม่ค่อยถนัด

เดี๋ยวผมจะลงรูปตัวอย่างให้ดูนะครับ ที่เวลาผมโพส ที่เว็บผม มันไม่ติด แต่ที่นี่ ติด

และก็จะ แสดงการปรับแต่งของผมไว้ด้วยครับ

ปล. รบกวนท่านที่ทราบ บอกผมด้วยนะครับ(คงไม่น่าเป็นที่ เซิร์ฟเวอร์นะนิ เิ่พิ่งถอยมาใหม่ แต่ตอนเช่าเป็น รีเซลเลอร์ ไม่มีปัญหา เฮ้อ)

(อันนี้ของ เว็ปนี้ครับเห็นไหมครับ มันปั๊มติดลายน้ำครับ)

เดี๋ยวดู ลายระเอียด ของผมบ้างนะครับยาวเลยนะครับ แต่แนบคำอธิบายไว้แล้วครับ

[ แก้ไขล่าสุด ssveess เมื่อ 2007-12-31 23:08 ]

buachompoox โพสต์ 2007-12-31 22:53:36

แก้ไขเล็กน้อยนะครับ

ดูตามรูปที่แนบนะครับ

ตรง watermark :เป็นการกำหนดตำแหน่งที่อยู่ของ watermark ตามรูปครับ

ตรง watermark added conditions : เป็นการกำหนดขนาดต่ำสุดที่จะไม่ให้แสดง watermark

ตรง watermark picture type : เป็นการกำหนดนามสกุลไฟล์ที่ใช้ทำรูป watermark แนะนำให้ใช้ไฟล์นามสุกล .png จะได้คุณภาพรูปที่สูงกว่า

ตรง Transparency: เป็นการกำหนดความเข้มของรูป watermark

ตรง Watermark JPEG Quality: เป็นการกำหนดคุณภาพของไฟล์รูป .jpeg หลังจากที่ทำการเพิ่ม watermark คิดเป็นเปอเซน

ปล.รูปที่ขนาดใหญ่เกินไปอาจทำให้การแสดงผลของ watermark ผิดพลาดได้ไม่เป็นผลดีต่อบอร์ดครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยครับเพราะมึนๆเนื่องจากพิษแอลกอฮอลล์ เหอๆ

[ แก้ไขล่าสุด buachompoox เมื่อ 2007-12-31 23:27 ]

acaz โพสต์ 2008-1-1 21:54:30

ตอบกลับโพสของ 2# buachompoox

รูปน่าสนใจมากครับ ~~

ตามคุณปูครับ

ssveess โพสต์ 2008-1-2 00:49:57

ทำไงก็แก้ไม่หาย รูป ขนาดเล้กที่ผมมาโพสต์ ที่บอร์ดนี้ก็มีลายน้ำขึ้น แต่ทำไม พอโพสที่บอร์ดผม มันไม่ขึ้นหว่า เฮ้อ อิอิ:lol

ปล. ขอบคุณมากนะครับ สำหรับความช่วยเหลือครับผม :handshake

acaz โพสต์ 2008-1-2 10:45:00

ตอบกลับโพสของ 4# ssveess

ลองตามนี้ดูนะ

Photo with the types : GD
Thumbnail : Not opening thumbnail function
Thumbnail size : ตรงนี้ช่างหัวมันเพราะไม่ได้เปิด Thumbnail
WaterMark:เลือกเอาตามใจท่านตามใจฉันเลือก 9 :lol
Watermark added conditions: ขนาด ยาวxสูง
Watermark picture type: เลือกเอาระหว่าง gif หรือ png ( ผมเลือกเป็น png )
ที่เหลือช่างหัวมัน
ลองดูครับ ผมทำแค่เนี่ยครับ

รูปของ watermark อยู่ที่
images/common/
ชื่อรูป

An_ant โพสต์ 2008-1-2 11:04:29

ของเดิมที่มีอยู่แล้วเปลี่ยนไม่หายครับ ต้องลบแล้วอัพขึนไปใหม่

การทำงานคือโปรแกรมจะใส่ลายน้ำเข้าไปกับรูป

ดังนี้นเมื่อลายน้ำอันเดิมมันได้ติดไปกับรูปแล้ว ยังไงก็แก้ไม่หาย

ต้องนำออกมา หรือลบ(เปลี่ยนลายน้ำใหม่) แล้วอัพไปอีกรอบ

และอย่าลืมเปลี่ยนบราวเซอร์ตัวอื่น ๆ ในการเรียกเข้าไป

pencil โพสต์ 2008-8-11 13:42:16

ต้นฉบับโพสโดย acaz เมื่อ 2008-1-2 10:45 http://www.discuzthai.com/images/common/back.gif
ลองตามนี้ดูนะ

Photo with the types : GD
Thumbnail : Not opening thumbnail function
Thumbnail size : ตรงนี้ช่างหัวมันเพราะไม่ได้เปิด Thumbnail
WaterMark:เ ...
ตรง Thumbnail : Not opening thumbnail function มันเกี่ยวกับ การแสดงรูป WaterMark มั้ยอ่ะ

acaz โพสต์ 2008-9-24 17:45:47

ตอบกลับโพสของ เจ็ด pencil

ไม่เกี่ยวครับ
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: สอบถามเรื่อง Watermark ครับ