paistman โพสต์ 2009-3-12 18:11:44

สมาชิกระหว่าง Discuz, UHome และ Ucenter

ก่อนหน้านี้ผมลง ucenter 1.5 แล้วก็ลง discuz7 แล้วเปิดให้สมาชิกสมัคร discuz ซักประมาณ 10 คน
จากนั้น ผมไปลบผู้ใช้ใน ucenter ออกหมดเลย แต่ discuz7 ก็ยังใช้งานได้ตามปกติ ซึ่งถ้ามีการสมัครสมาชิกจาก discuz หลังจากนี้ ใน ucenter ก็ไม่มีสมาชิกเพิ่มตาม discuz แต่อย่างใด (เหมือนมันไม่เกี่ยวข้องกันแล้ว)

พอมาตอนนี้ผมต้องการนำสมาชิกระหว่าง discuz กับ ucenter home มาผูกกัน ผมควรทำอย่างไรครับ

suthida โพสต์ 2009-3-12 18:17:45

หลังคุณติดตั้ง ucenterแล้วคุณต้องเชื่อม discuz กับ uc home เข้ากับ ucenter ก่อนค่ะ ถึงจะใช้ร่วมกันได้

paistman โพสต์ 2009-3-12 18:31:17

ปัญหาใหม่ครับ ผม login ที่ uhome คนแรก เป็นสมาชิกคนแรก แต่ user id ไปตรงกับสมาชิกใน discuz คือ 15 พอผมคลิกจาก uhome ไป discuz กลายเป็นว่า ผม login เป็นสมาชิกที่ user id = 15 แทน มีแนวทางแก้มั้ยคับ

firztlove โพสต์ 2011-1-1 10:33:18

ถ้าติดตั้งตอนแรกคุณเชื่อม discuz และ uhome กับUcenter   พอคุณลบuhome ออก   รายชื่อสมาชิกที่อยู่ในUcenterก็ยังคงอยู่ตามเดิมทำให้ไม่แปลกที่Discuz ยังคงใช้รายชื่อเหล่านั้นได้ตามปกติ   พอคุณมาติดตั้ง uhome อีกรอบหนึ่ง และ login เข้าUhomeคุณก็กลายเป็นผู้ใช้ ลำดับที่ 15 เพราะ ในUcenter มีผู้ใช้อยู่แล้วโดยระบบของ Ucenter จะไม่ให้เราแทนที่ไอดีที่โดนลบไปต้องเรียงตัวใหม่   

งง ไหมครับ^^

happy24hour โพสต์ 2011-1-2 03:07:32

ของผมมันไม่ยอมเชื่อมต่ออะไรเลยอะครับ งง เพิ่งหัดเล่นครับ
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: สมาชิกระหว่าง Discuz, UHome และ Ucenter