thaizeal โพสต์ 2008-1-15 03:42:42

Joomla+Discuz Register

ในทีสุดก็ทำสำเร็จหลังจากนั่งแกะๆเกาๆ งมมาหลายวัน ด้วยความรู้ php เท่าหางอึ่ง
วันนี้มาเสนอข่าวดีให้เพื่อนๆ สำหรับสาวก joomla และบอร์ด discuz
โดยการสมัครสมาชิกแค่ครั้งเดียว และสามารถใช้งานกันได้ทั้งสองโปรแกรมกันแล้ว...

~~

สคริปที่ใช้มี 3ตัว คือ
register.php ของ discuz เวอร์ชั่น 6.0.0
และในโฟล์เดอร์ mod_discuzloin จะมี mod_discuzloin.php กับmod_discuzloin.xmlของจูมล่า
การใช้งาน มีข้อแม้ว่าฐานข้อมูลของ discuz และ joomla ต้องเป็นฐานข้อมูลเดียวกัน
**แต่ก่อนใช้งาน ต้องทำการแก้ไขไฟล์กันก่อน**
ที่ไฟล์ mod_discuzlogin.php
บรรทัดที่ 112ให้แก้ที่/webboard/เป็นที่อยู่ของ discuz board<a href="<?php echo sefRelToAbs( './webboard/member.php?action=lostpasswd' );//ให้แก้ที่/webboard/เป็นที่อยู่ของ discuz board ?>">และ บรรทัดที่ 122 ก็ทำเหมือนกัน<a href="<?php echo sefRelToAbs( './webboard/register.php' );//edit to discuz board ?>">หลังจากนั้นซิปไฟล์ ที่โฟล์เดอร์ mod_discuzlongin กลับเหมือนเดิม

การติดตั้งก็เหมือนกับการติดตั้งmodules ของjoomlaทั่วๆไปคือ
ล็อกอินเข้า joomla>administrator>
ไปที่ install>modules และอัพโหลดซิปไฟล์ mod_discuzlogin
เป็นอันเสร็จเรียบร้อยสำหรับการติดตังโมดูล

คราวนี้ติดตัง register.php โดยการอัพโหล ftp ไปไว้ที่หน้าหลักของ discuz แทนของเดิม อย่าลืมแบ็คอัพไฟล์เดิมก่อนน่ะ
เสร็จแล้วครับ
หลักการก็คือ ต้องให้สมาชิกสมัครใหม่ที่เว็บบอร์ดเท่านั้น และสคริป register.php จะส่งค่าไปไว้ในเทเบิลของjomlaด้วย
ส่วนmod_discuzlogin แค่ล็อกอินที่joomlaปกติเหมือนเดิม แต่ถ้าหากสมาชิกลืมพาสเวิร์ด หรือ จะสมัครสมาชิก ก็จะลิ้งค์มาที่บอร์ดdiscuzเพื่อสมัครสมาชิกได้
แต่มันก็มีข้อบกพร่อง ก็คือ สมาชิกที่ล็อกอินที่joomlaแล้ว แต่ถ้าหากใช้งานเว็บบอร์ด ก็ต้องล็อกอินอีกครั้ง อันนี้จะแก้ในเวอร์ชั่นต่อไป และถ้าหากมีเพื่อนๆที่เก่งphpสามารถนำไปพัฒนาต่อได้จะดีมากๆเลยครับ
ส่วนเดโม่ ดูได้ที่เว็บ http://f-r-i-e-n-d-s.com ลองสมัครสมาชิกดูก็ได้(โปรโมทเว็บซ่ะเลยหุหุ)
เฮ่อเหนื่อย ~~ ...เสร็จแล้วครับ....
~~

อัพเดทข้อมูล
ตอนนี้ผมกำลังทำเวอร์ชั่น joomla1.5xx กับdiscuz 6.1 อยู่ครับ 80% แล้ว แต่ติดปัญหานีสสส..เดียวคือ
สามารถดั๊มฐานข้อมูลสมาชิกได้แล้วโดยการสมัครครั้งเดียว ที่ discuz แต่ติดปัญหาอยู่ที่ ตรงพาสเวิร์ด ของjoomla มันเข้ารหัสmd5 สองชุด จากเดิม 32 ตัวและมา+แรนด้อมใน string อีก32ตัว เป็น 64ตัว แต่discuz มันเข้ารหัสชุดเดียว เลยทำให้ไม่สามารถล็อกอินเข้าระบบของjoomlaได้ครับ
แต่ทั้งนี้ รายชือสมาชิกใหม่เข้าไปอยู่ใน user manager ของjoomla เรียบร้อยแล้ว หากคลิกที่ลืมรหัสผ่าก็สามารถเปลี่ยนรหัส และล็อกอินเข้าjoomlaได้ปกติ แต่ก็จะไม่สามารภเข้าระบบของdiscuzได้... ปวดหัวกับตรงนี้จริงๆ:L
หากใครมีความรู้ตรงนี้ อาสาช่วยแก้ ยินดีเลยครับ คุณจะได้เป็น คนไทยคนแรกของโลก ที่สามารถนำ discuz มาเข้ากับjoomlaได้

หากใครอยากลอง pm มาน่ะครับ เดี๋ยวผมจะให้สคริป register.php ของ discuzไปลอง ศึกษาดู

[ แก้ไขล่าสุด thaizeal เมื่อ 2008-10-15 00:04 ]

An_ant โพสต์ 2008-1-15 07:31:49

Good job :victory:

แวะกลับมาใส่คีเวิร์ดให้หน่อย ครับ จะได้ไว้อ้างอิง

acaz โพสต์ 2008-1-15 07:50:51

ตอบกลับโพสของ 1# thaizeal

เยี่ยมมากครับผม เห็น M มีน้อยจะกลับมาเพิ่มให้นะครับ :handshake

ที่ทำงานตอนนี้โดนจับยาม 3 ตาอยู่

onigear โพสต์ 2008-1-15 08:38:15

ถูกใจมั่กๆ อยากได้มานานแล้ว

buachompoox โพสต์ 2008-1-15 12:45:17

ยอดเยี่ยมเลยขอบคุณครับ ~~

tapo โพสต์ 2008-1-15 14:32:43

โอวจอร์จสุดยอดมาก ขอบคุณมากๆครับ รักพี่ไม่เสียดายน้องแล้ว:lol

powermacc โพสต์ 2008-1-15 14:51:54

เยี่ยม

pronetwork โพสต์ 2008-1-16 14:18:05

เยี่ยมเลยครับ

phraisohn โพสต์ 2008-1-17 15:45:48

ทำไมเก่งอย่างนี้เนี่ย นับถือๆ

DiESEL โพสต์ 2008-1-17 22:48:28

หะ แจ่มคับ ขอบคุณคับ:lol
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8
ดูในรูปแบบกติ: Joomla+Discuz Register