jaideejung007 โพสต์ 2009-4-20 18:34:58

รูป เตือน !!!..คนใช้คอมพิวเตอร์นานๆ (ขวัญอ่อนอย่าเปิด)

แก้ไขล่าสุด jaideejung007 เมื่อ 2009-4-20 18:41

โรค   Carpal Tunnel Syndrome(CTS)   ซึ่งเกิดขึ้นกับผู้ใช้ที่ข้อมือ หรือการใช้งานข้อมือท่าเดิมๆ ทำให้เกิด พังผืดตรงบริเวณช่องเส้นเอ็น( ตรงข้อมือของคนเราจะมีเส้นเอ็นยึดข้อต่อกระดูกและกล้ามเนื้อรวมทั้งเส้น ประสาท วิ่งผ่าน)   จะสังเกตได้ง่ายมากสำหรับคนที่ทำงานกับคอมพิวเตอร์ทุกคน จะเป็นพังผืดบริเวณข้อมือ เนื่องจากการใช้เมาส์โดยใช้ ข้อมือเป็นจุดหมุน   หรือแม้แต่กดคีย์บอร์ด .......

CTS เกิดจากการที่เส้นประสาทวิ่งผ่านท่อนแขนจากข้อศอกไปยังข้อมือ ได้รับแรงกดซ้ำแล้วซ้ำเล่า หรือเกิดจากพังผืดซึ่งคนเรา มีเป็นปกติที่บริเวณอุโมงค์ข้อมือหนาตัวขึ้น จนไปกดทับเส้นประสาทมีเดียน (median nerve) ซึ่งเป็นเส้นประสาทที่ลอดใต้พังผืด นี้ผ่านเข้าไปในอุโมงค์ข้อมือ   พบได้ในคนที่ต้องใช้มือหรือข้อมือมากๆในชีวิตประจำวัน ในคนที่มีโรคประจำตัวที่มีผลต่อปลายประสาท เช่น เบาหวาน โรคข้ออักเสบ ในหญิงตั้งครรภ์ระยะใกล้คลอด รวมไปถึงผู้ที่ใช้งานมือและข้อมือติดต่อกันเป็นเวลานานๆ แม้จะเป็นงานเบาๆอย่างเช่นการถักนิตติ้ง ก็เสี่ยงต่อการเกิด CTS ได้ และแน่นอน นักท่องเน็ตหรือผู้ที่ทำงานหน้าคอมพิวเตอร์ตลอดเวลา ก็พบว่าเป้นกันมากขึ้นเรื่อยๆ กระทั้งเสียวและชาไปทั้งมือ และมันมักจะเป็นตอนนอนหลับกลางคืน ก่อนจะ รุนแรงถึงขั้นปวดร้าวไปทั้งแขน ส่วนอาการอื่นที่อาจจะเกิดขึ้นกับอีกหลายคนก็คือ มืออ่อนแรงและกล้ามเนื้อหัวแม่มือลีบ เล็กลงเรื่อยๆ

การรักษาเมื่อเป็น CTS
       มีทั้งแบบให้ยาและผ่าตัด ถ้าเพิ่งเริ่มเป็น แค่อาจจะกินยาแก้ปวดแล้วก็พักข้อมือ หยุดการเคลื่อนไหว อาการก็อาจทุเลาและหายไปได้เอง แต่ถ้าเริ่มปวดมาก ให้กินแอสไพรินหรือไอบูโพรเฟน และแพทย์อาจให้สวมอุปกรณ์ประคองมือเพื่อลดการเคลื่อนไหวของข้อมือ หรือฉีด corticosteroids เข้าอุโมงค์ข้อมือเพื่อลดการอักเสบโดยตรง ส่วนในรายที่เป็นมานานกว่า 6 เดือน อาจจำเป็นต้องได้รับการผ่าตัดเพื่อรักษาเท่านั้น

ขอบคุณเนื้อหาดีดี จาก สีแดงดอทคอม หากกระผมโพทส์ผิดห้อง กระผมต้องกราบขออภัยเพราะไม่รู้จะโพทสที่ไหนดี อยากให้คนอื่นๆ ได้ดูกันหากผิดเช่นนั้นจิงๆ พร้อมรับโทษครับ
ด้วยความเคารพ jaideejung007

kirayamato00 โพสต์ 2009-4-20 20:27:07

กรี๊ด!!!! เห็นแล้ว เดี๋ยนจะเป็นลม

แต่จะว่าไปผมก็เริ่มรู้สึกปวดๆแล้วน่ะ น่ากลัวเหมือนกันแฮะ โรคนี้

jaideejung007 โพสต์ 2009-4-21 08:35:57

กรี๊ด!!!! เห็นแล้ว เดี๋ยนจะเป็นลม

แต่จะว่าไปผมก็เริ่มรู้สึกปวดๆแล้วน่ะ น่ากลัวเหมือนกันแฮะ โรคนี้ ...
ต้นฉบับโพสโดย kirayamato00 เมื่อ 20-4-2009 20:27 http://www.discuzthai.com/images/common/back.gif

ว้าย แตกซะงั้น อิอิ ล้อเล่น

ขอบคุณครับ ที่เข้ามาอ่าน

โจ้คับ

takamichi โพสต์ 2009-4-26 10:42:56

ช่วยบอกที ว่ารูปนั่น ไม่ใช่ของจริง!!

แต่หลุดมาจาก หนังสยองขวัญ!!

professio โพสต์ 2009-4-27 22:46:28

หวัง ว่างั้นครับ

jaideejung007 โพสต์ 2009-4-28 17:28:04

ช่วยบอกที ว่ารูปนั่น ไม่ใช่ของจริง!!

แต่หลุดมาจาก หนังสยองขวัญ!!
ต้นฉบับโพสโดย takamichi เมื่อ 26-4-2009 10:42 http://www.discuzthai.com/images/common/back.gif

เอ่อ ผมยืนยันให้คับ ว่าเป็นของจริง เพียงแต่ว่าภาพที่เห็นนั้นมันเป็นศพไปแล้วครับ
ต้องขอบคุณศพหรือหมอใหญ่ด้วยที่ทำให้เราได้ศึกษาถึงปัญหาที่จะตามมาของคนที่เล่นคอมนานๆ น่ะคับ และเล่นแบบไม่ถูกต้องครับ

ขอบคุณคับที่เข้ามาอ่านและเม้นท์ให้

ลายเซ็นต์
โจ้คับ

iqzaquezzs โพสต์ 2009-4-29 09:10:19

ง๊ากกกกกก
แบบนี้จะเล่นเกมส์นานๆไม่ได้แล้วอะสิ
แง๊กกกก
กลัวอ้ะ

jaideejung007 โพสต์ 2009-4-30 15:07:19

ง๊ากกกกกก
แบบนี้จะเล่นเกมส์นานๆไม่ได้แล้วอะสิ
แง๊กกกก
กลัวอ้ะ
ต้นฉบับโพสโดย iqzaquezzs เมื่อ 29-4-2009 09:10 http://www.discuzthai.com/images/common/back.gif

ก็เล่นได้ครับ แต่ว่าก็ควรเล่นเป็นเวลานะคับ
ซัก 1-2 ชม. ก็โอเคแล้วคับ

มองสีเขียวด้วยนะคับ เมื่อเราจ้องคอมนานๆ (หมายถึงจอคอมน่ะ)
จะได้พักสายตาด้วย

โจ้คับ

maizaa33 โพสต์ 2009-5-2 00:08:16

แง้ๆ น่ากลัวงะ ><

สงสัยเราต้องเล่นคอมให้น้อยลงสินะเนี่ย งิงุ

แล้วจะทำได้มั้ยเนี่ยเรา - -"

wongpoowiang โพสต์ 2009-5-3 06:34:26

น่ากลวจังอะ
หน้า: [1] 2
ดูในรูปแบบกติ: รูป เตือน !!!..คนใช้คอมพิวเตอร์นานๆ (ขวัญอ่อนอย่าเปิด)