Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 15446|ตอบกลับ: 16

[X1.5] สูตรการลง Discuz! X ใหม่ โดยให้ข้อมูลเดิมอยู่ครบ

[คัดลอกลิงก์]
jaideejung007 โพสต์ 2011-2-27 00:20:51 |โหมดอ่าน
เกริ่นนำ
      การที่เราได้โมหรือแก้ไขไฟล์ใดๆ ก็ตามในระบบดิสคัส ซึ่งบางทีอาจจะทำให้เว็บเราคล่องตัวขึ้น เสถียรดีขึ้น น่าใช้มากขึ้น อันนี้ผมคิดว่า ผมก็เข้าใจถูกดีนะ แต่...ถ้าหากคุณทำการแก้ไขไฟล์ไปเยอะล่ะ เยอะแบบหน้าตกใจ เยอะแบบที่ว่า ฉันแก้ไขไฟล์อะไรไปบ้างเนีย ลืมไปหมดแล้ว คำตอบที่จะให้คุณได้คือ เสียใจด้วย
      อย่างไรก็ถาม ไม่ใช่ว่ามันจะไม่มีวิธีเลย ปัญหามี ตัวแก้ไขมันก็ย่อมมาพร้อมกันอยู่เสมอนั้นล่ะ ขึ้นอยู่กับเราว่า เราจะเริ่มทำจากส่วนไหนก่อน แก้ไขในไฟล์ใด หากเราพอยังจำได้ว่าเราแก้ไขไฟล์ไหนไปบ้าง แล้วทำให้ระบบเกิดข้อผิดพลาดขึ้นมา มันก็จะทำให้เราแก้ไขได้ทัน
      แต่ถ้าหากคุณจำไม่ได้เลยล่ะ...? วันนี้ผมมีวิธีมาเสนอให้ครับ ใจจริงอยากจะเขียนบทความนี้ตั้งนานแล้ว เพราะมีสมาชิกมาถามผมเยอะและผมก็เห็นปัญหานี้บ่อยๆ ผมเลยลองทำและแก้ไขปัญหาให้กับสมาชิกบางท่านด้วยวิธีที่ผมจะกล่าวดังต่อไปนี้

ความต้องการของการดำเนินการนี้
  • ต้องเป็น Discuz! ซีรีย์ X เท่านั้น (เช่น X1.0, X1.5, X2.0, X2.5, X3.0, X3.1)
  • ต้องสามารถเข้าได้ตามปกติ กล่าวคือ ไฟล์ในระบบดิสคัสอยู่ครบ หรือไม่ครบก็ได้ แต่ขอให้เข้าถึงและดูหน้าเว็บได้(ซักหน้าเว็บก็ยังดี)
  • ผ่านการโมและแก้ไขไฟล์มามากเกิน ทำให้ระบบเพี้ยน และผิดพลาดเยอะ
  • คุณอยากจะลงเว็บบอร์ดใหม่ เบื่อตัวเดิมแล้ว เพราะโมระบบเยอะเกิน อยากกลับไปใช้ค่าดั้งเดิม และก็ขอให้ข้อมูลเดิมอยู่ครบ
  • ฯลฯ

สูตรการลง Discuz! X ใหม่ โดยให้ข้อมูลเดิมอยู่ครบ
  • หากยังสามารถเข้าหน้าแอดมินได้ ให้ปิดการใช้งานเว็บบอร์ดชั่วคราวก่อน หากเข้าไม่ได้ ให้พยายามหาช่วงเวลาที่คนเข้าเว็บของคุณน้อยๆ เพื่อการดำเนินการที่ราบรื่น
  • สำรองไฟล์และโฟลเดอร์ดังต่อไปนี้(ดาวน์โหลดลงไว้ในเครื่องหรือเก็บไว้ที่อีกโฟลเดอร์อื่นๆ ในโฮสต์ของคุณได้เช่นกัน)
    ./config/*
    ./data/attachment/*
    ./source/plugin/*
    ./uc_server/data/avatar/*
    ./uc_server/data/config.inc.php
  • เสร็จจากการสำรองไฟล์ในข้อที่ 2 เสร็จแล้ว ให้ย้ายไฟล์ดิสคัสทั้งหมด(ที่อยู่ในตำแหน่ง DISCUZ_ROOT)ไปยังโฟลเดอร์ ./old(โดยจากการสร้างโฟลเดอร์ใหม่) เพื่อเป็นการเก็บไฟล์ไว้ทั้งหมด แล้วนำกลับมาใช้ใหม่ ในกรณีที่การดำเนินการนี้ล้มเหลว (ขั้นตอนนี้แนะนำให้ทำผ่าน Direct Admin จะสะดวกกว่า หากไม่มี ก็ให้ดาวน์โหลดไฟล์ทั้งหมดลงมายังเครื่องของคุณก่อนได้เช่นกัน)
  • ให้ทำการอัพโหลดไฟล์ Discuz! X ตัวต้นฉบับภาษาไทยที่มีแจกตามดิสคัสไทย ไปยังตำแหน่งดิสคัสเดิมของคุณ ดังภาพด้านล่าง
  • ให้ทำการอัพโหลดไฟล์ที่ได้สำรองไว้ในข้อที่ 2 ไปยังตำแหน่งดิสคัสเดิมของคุณ ดังภาพด้านล่าง
  • CHMOD 777 โฟลเดอร์ ดังภาพด้านล่าง
  • เข้าสู่ระบบในหน้าแอดมิน admin.php (หากเข้าได้แสดงว่าการดำเนินการนี้ผ่าน แต่ถ้าหากเข้าไม่ได้ ให้ไปตรวจสอบใหม่อีกครั้ง) โดยการเข้าไปยัง เครื่องมือ » อัพเดตแคช แล้วทำตาม รูปภาพด้านล่าง
  • ตรวจสอบเรื่องปลั๊กอินของคุณ ว่าใช้งานได้หรือไม่ ตัวไหนที่ไม่จำเป็นก็ ถอนการติดตั้ง ออก ใช้เฉพาะตัวที่จำเป็นจริงๆ เท่านั้น
  • เข้าสู่หน้าหลักเว็บบอร์ดของคุณ เพื่อดูผลลัพธ์การดำเนินการนี้

ถาม/ตอบ

Q: อยากจะใช้ดิสคัสตัวเก่าตัวที่เราโมก่อนหน้านี้ล่ะ จะทำอย่างไร
A: ก็ให้เอาไฟล์ที่ได้สำรองไว้ที่อยู่ในโฟลเดอร์ ./old อัพโหลดทับดิสคัสที่ลงใหม่ตะกี้ ได้ทันทีครับ เว็บบอร์ดของคุณก็จะเป็นเหมือนเดิมดังเฉกเช่นก่อนหน้านี้

Q: เมื่อเข้าหน้าเว็บบอร์ดหลัก เจอปัญหาระบบแจ้งว่า ยังไม่ได้ CHMOD โฟลเดอร์ ./data/* และ ./data/cache ทั้งๆ ที่ทำเสร็จก่อนหน้านี้แล้ว จะทำอย่างไร
A: หากเข้า admin.php ได้ ให้ปิดการทำงานปลั๊กอินทั้งหมด แล้วอัพเดตไฟล์แคชอีกครั้ง หากยังไม่ได้อีก ดูโฟลเดอร์ที่ระบบแจ้งไว้ว่ามันติด Reset Owner หรือเปล่า ดูได้จาก Direct Admin ในเมนู Files manager ครับ หากติดก็ดำเนินการแก้ไขให้เรียบร้อย

28-02-2555: ปรับปรุงเนื้อหาข้อที่ 4 ให้มีความเข้าใจมากยิ่งขึ้น
10-02-2557: ปรับปรุงเนื้อหา อัปเดตให้รองรับกับ Discuz! X ทุกรุ่น

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 8จิตพิศัย +8 ย่อ เหตุผล
theztru + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
abeerclup + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
Toneasiasoft + 1
Hunney + 1
topty + 1

ดูบันทึกคะแนน

phanu โพสต์ 2011-2-27 06:58:09
ขอบคุณมาก ครับ
suckasocker โพสต์ 2011-2-28 13:00:29
ขอบคุณมากครับ
MinT โพสต์ 2011-3-2 16:41:16
ผมลองแล้วเข้าโปรไฟล์  ไม่ได้  ...พยายามจนหมดปัญญา
ต้องใช้สูตรเดิม  คือติดตั้งใหม่  และนำเข้าฐานข้อมูลเดิม

แสดงความคิดเห็น

ใช้วิธีนี้ก็ได้หรอ ความรู้ใหม่ครับ  โพสต์ 2011-6-27 21:56
เป็นทางเลือกอีกหนึ่งทางครับ แต่หากเว็บ DB ใหญ่ๆ ก็คิดหนักเหมือนกัน หุหุ  โพสต์ 2011-3-4 13:46

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 2จิตพิศัย +3 Money +2 ย่อ เหตุผล
Toneasiasoft + 1
jaideejung007 + 2 + 2 ขอบคุณสำหรับ Feedback.

ดูบันทึกคะแนน

foxsunza โพสต์ 2011-3-5 19:35:12
ขอบคุณคับ  
kanzayo โพสต์ 2011-3-10 14:18:34
ขอบคุณค่ะแต่ยังไม่ใด้ลองอัฟดูเลยจะลองทำตามดูนะค่ะ แต่ไม่รู็จะลงผ่านใหม
gmwcs15 โพสต์ 2011-4-20 12:13:15
ขอบคุณมากนะค่ะ + ให้กำลังใจค่ะ
MasterTGZ โพสต์ 2011-5-10 09:31:51
ขอบคุณมากเลยครับ
abeerclup โพสต์ 2011-7-10 15:20:57
ขอบคุณมากครับ
prohack โพสต์ 2011-11-28 23:04:23
ลองเสี่ยง ทำดู ดีกว่า
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-3-28 21:52