Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
123
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
เจ้าของ: leonna

[X2] >>> [ท่านใดเทพ] Radio Online Server ช่วยด้วยครับ <<<<<<

[คัดลอกลิงก์]
lifegood โพสต์ 2012-3-3 21:39:11
อันดับแรกเมื่อได้ไฟล์ SHOUTcast หรือ SC_Tran มาแล้วให้ทำการอัพขึ้นเซิฟเวอร์ หรือ VPS นะครับ แล้วค่อยไปแตกไฟล์ใน DirectAdmin เอาครับ

ไฟล์ที่ต้องทำการแก้ไขคือ ไฟล์ที่ผม Hilight ไว้ด้านบนนะครับ โดยการแก้ไขต้องทำดังนี้ครับ

ในไฟล์ sc_serv.conf ให้ทำการแก้ไข

MaxUser=5000 <<< จำนวนผู้ฟังสูงสุดที่จะรองรับได้ แก้ไขตามต้องการ อาจเป็น 100 , 200 , 300 , 400 หรือจำนวนใดๆก็ได้

--------------------------------------------------------------------------

Password=admin  <<< แก้ไขเป็นพาสเวริดในการจัดรายการของตัวเอง อะไรก็ได้ครับ

--------------------------------------------------------------------------

เลือนลงมาด้านล่างอีกสักนิดจะเจอ

AdminPassword=admin <<< แก้ไขเปนพาสเวริดของตัวเองใช่ในการจัดรายการเช่นกัน อาจจะเป็นพาสเดียวกันกับ  Password ด้านบนก้ได้

ส่วนต่อมาคือไฟลืที่เป็นการ config ระบบ Auto DJ ไฟล์ชื่อ "sc_trans.conf"

ส่วนที่แก้ไขก็คือ

ServerIP=27.254.35.216 << IP ของ SHOUTcast ที่คุณต้องการให้ระบบ Auto DJ ส่งสัญญาณเสียงเข้าไป
ServerPort=8600 << PORT ของ SHOUTcast ที่คุณต้องการให้ระบบ Auto DJ ส่งสัญญาณเสียงเข้าไป

Password=admin << ต้องเป็น Password เดียวกันกับ Password ในไฟล์ sc_serv.conf ด้านบน

StreamTitle=iSKYRadio : Original Music Long Play  <<<< แก้ไขได้ตามสบายเป็นชื่อของ Auto DJ ว่าจะห้ชื่ออะไรก็ได้
StreamURL=http://isky.in.th <<< URL ของเวบไซค์วิทยุออนไลน์ของคุณ
Genre=hitz  <<< แนวเพลงที่คุณออกอากาศ

Shuffle=1 <<< การสลับเพลง หรือเรียกว่าการ Random เพลงในการออกอากาศ หากต้องการให้มีการ Random ให้ใช้คำสั่ง "1" หากไม่ให้ใส่ "0"  

Bitrate=128000  <<< ความถี่ในการส่ง
SampleRate=44100   <<< ความถี่ในการส่ง
Channels=2   <<< ความถี่ในการส่ง

1. ในส่วนนี้ต้องกำหนดค่าตามนี้เท่านั้น

2. ; 8kbps 8000/11025/1
  3. ; 16kbps 16000/11025/1
  4. ; 24kbps 24000/22050/1
  5. ; 32kbps 32000/22050/1
  6. ; 64kbps mono 64000/44100/1
  7. ; 64kbps stereo 64000/22050/2
  8. ; 96kbps stereo 96000/44100/2
  9. ; 128kbps stere0 128000/44100/2
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด

เมื่อเสร็จแล้วให้ทำการอัพโหลดไฟล์เพลง Mp3 ขึ้นไปบนเซิฟเวอร์หรือ VPS ของคุณ โดยไฟล์เพลงจะต้องมีคุณภาพเสียงหรือ Bitrate ไม่ต่ำกว่าค่าที่คุณ Config ไว้ในไฟล์ sc_trans.conf หากต่ำกว่าระบบ Auto จะไม่เล่นไฟล์นั้น

---------------------------------------------------------------------------

จบการตั้งค่าไฟล์ใน Direct Admin

---------------------------------------------------------------------------

หลังจากนั้นเราก็ทำการสั่ง Run Shoutcast และ SC_tran บนโปรแกรม Putty สามารถดาว์โหลดโปรแกรมได้ที่

http://www.putty.org

ทำการเซ็ตติ่งโปรแกรม Putty

เมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้วกด Open โปรแกรม Putty จะขึ้นหน้าต่างมา

ทำการ Login ให้เรียบร้อย

เมื่อล็อคอินผ่านแล้วให้ใช้คำสั่ง ./sc_serv เพื่อทำการเริ่มการทำงานของระบบ SHOUTcast

หลังจากสั่งเรียบร้อยให้ทำการปิด Putty แล้วทำการเปิดใหม่ ทำการ Login ใหม่อีกครั้ง

เมื่อ Login ผ่านแล้วให้ใช้คำสั่ง ./sc_trans_linux เพื่อทำการเริ่มการทำงานของระบบ Auto DJ

หากไม่มีปัญหาข้อผิดพลาดใดๆ ก็จะเริ่มต้นการ Onair ตามปกติ

ตัวอย่างการรัน และ ออกอากาศสดผ่านระบบ SHOUTcast และระบบ Auto DJ

http://27.254.35.216:8600/

ขอบคุณข้อมูลจาก

http://isky.in.th

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
lifegood โพสต์ 2012-3-3 21:46:15
เกือบลืมไปครับ ว่าเราต้องเพิ่มเพลงเข้าไปใน Playlist ด้วย สั่งผ่านโปรแกรม Putty นะครับ คำสั่งคือ

find /path/to/mp3/directory -type f -name "*.mp3" > playlist_filename.lst

/path/to/mp3/directory  << แก้ไขตามที่คุณเก็บไฟลื Mp3 ไว้นะครับ

playlist_filename.lst << แก้ไขตามชื่อไฟลืเพลย์ลิสที่คุณตั้งชื่อไว้นะครับ โดยค่าพื้นฐานมันจะชื่อว่า example.lst

ตัวอย่างเช่น

หากคุณเก็บไฟลืไว้ในโฟลเดอร์ /home และต้องการนำเพลงไปใส่ในเพลยลิสที่ชื่อ song.lst ให้ใช้คำสั่งว่า

find ./home -type f -name "*.mp3" > song.lst

หากมีข้อสงสัยใดๆ ถามได้ครับ
 เจ้าของ| leonna โพสต์ 2012-3-4 20:46:12
ต้นฉบับโพสต์โดย lifegood เมื่อ 2012-3-3 21:08
ตอนนี้ผมรันเอง บน VPS ครับ ไม่มีปัญหานะครับ เรื่องการ C ...

ขอเมลติดต่อกลับหน่อยครับ
lifegood โพสต์ 2012-3-7 15:31:30
ต้นฉบับโพสต์โดย leonna เมื่อ 2012-3-4 20:46
ขอเมลติดต่อกลับหน่อยครับ
itoyz@hotmail.co.th ครับผม

MSN ผมอาจจะไม่ค่อยได้ออนนะครับ ^^
123
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-29 08:26