Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
123
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
เจ้าของ: DirtFox

สอบถามเรื่องการสไลด์ภาพโชว์ Discuz! 7.2 มีรูประกอบครับ...

[คัดลอกลิงก์]
 เจ้าของ| DirtFox โพสต์ 2012-2-28 21:19:55
เอาอย่างงี้นะครับ เด๋วผมทดลองทำให้ดู สเต็ป ปาย สเต็ปให้ดู (พร้อมรูปภาพประกอบ)

เริ่มกันเลยนะครับ...ภาพที่ 1 หลังจากยกเลิกปลั๊กอินเก่าแล้ว ก็จะได้ดังภาพ ผมก็เริ่มติดตั้งใหม่ โดยกดคำว่าติดตั้งมุมขวาล่างกรอบสีแดงสี่เหลี่ยม...

หลังจากนั้นมันก็จะโชว์หน้าต่างดังภาพที่ 2 และแล้วผมก็กดคำสั่งในกรอบตารางสีแดงอีกครั้ง...

และก็ไปที่รูปที่ 3 ก็กดตรงกรอบสี่เหลี่ยมคำสั่ง "ฉันยอมรับ"

และแล้วปัญหามันก็เกิดขึ้นดังภาพที่ 4 นั่นแหละครับ เป็นคำสั่งที่ทำให้ผมต้องหยุดทุกอย่าง เพราะไม่รู้จะไปเริ่มอะไร ตรงไหนต่อ "ไดเร็คทอรีของปลั๊กอินไม่สามารถเขียนข้อมูลได้ กรุณาตรวจสอบการตั้งค่า."ดังกรอบสี่เหลี่ยมสีแดง

และแล้วพี่ท่านก็แนะนำผมดังนี้...

chmod 777 ที่
plugins
plugins/ducexhome
plugins/ducexhome/cache

และผมก็ไม่รู้มันคืออะไร อยู่ที่ไหน แล้วจะเข้าไปหามันยังไง เพราะเข้าไปไม่เจอคำสั่งดังกล่าว...พอจะเข้าใจนะครับ กับวิธีการและรูปภาพที่ผมนำมาประกอบให้ดู รบกวนพี่ท่านชี้แนะต่อนะครับ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ(มีภาพประกอบด้วยยิ่งดี อิอิ!!!)
Joneburapa โพสต์ 2012-2-28 22:57:38
ก็ต้อง CHMOD แหละครับ
แล้วตอนลง Discuz นี่ลงเองหรือเปล่าครับ เพราะว่าตอนลง Discuz ก็ต้องผ่านขั้นตอนการ CHMOD มาแล้วครับ
ซึ่งขั้นตอนการ CHMOD ไม่ได้อยู่ใน AdminCP นะครับ

ขั้นตอนก็คือ
เปิด FileZilla ขึ้นมา จากนั้นไปที่โฟลเดอร์ plugins (โฟลเดอร์ที่คุณอัพปลั๊กอินเข้าไป) คลิกขวาแล้วเลือก File permissions
จากนั้นตรงค่า Numeric Value ให้ใส่ 777 เข้าไปครับ
ดูตามภาพ

ที่เหลือตรง
plugins/ducexhome
plugins/ducexhome/cache
ก็ทำเหมือนกันครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
 เจ้าของ| DirtFox โพสต์ 2012-2-29 07:33:38
ตอนลง Discuz ไม่ได้ลงเองครับ เว็บเปิดมาได้ปีกว่าๆโดยแอดมินคนอื่นดูแลอยู่ แล้วผมมารับช่วงเป็นแอดมินต่อจาเเค้าอีกทีได้เดือนกว่าๆเองครับ ถ้าเป็นอย่างนี้คงจะหมดสิทธิ์แล้วครับ ผมคงไม่มีสิทธิ์เข้าถึงข้อมูลตรงนั้น ฮืมๆๆ
 เจ้าของ| DirtFox โพสต์ 2012-3-1 11:38:11
เอาไงต่อดีน้อท่านพี่...!!!???
123
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-28 17:01