Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
12
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
เจ้าของ: k2757

[ความต้องการ] bbcode mega ทำอย่าไงครับ

[คัดลอกลิงก์]
 เจ้าของ| k2757 โพสต์ 2014-3-7 10:03:20
mrkran ตอบกลับเมื่อ 2014-3-6 22:17
ไม่ให้ลิงก์เว็บ แล้วจะไปส่องเอามาตอบให้คุณได้อย่างไร ครับ

http://www.miru-anime.net

ตัวอย่างกระทู้ http://miru-anime.net/forum.php?mod=viewthread&tid=1872&extra=page%3D1
Talk-TH.com โพสต์ 2014-3-10 12:52:29
คิดว่าเขาอาจจะแก้ที่ function discuz code มั้งครับ เหมือนกับที่แก้ function ดักตรวจรูปแบบว่ามาจากเว็บไหน แล้วก็ส่งค่ากลับมาเพื่อให้แสดงผลเป็นปุ่มแบบต่าง ๆ กัน

ใน discuzthai.com ก็มีตัวอย่างการทำแบบนี้ แต่เป็นเรื่องการดักตรวจสอบว่าเป็นคลิปจาก youtube, facebook, mthai อะไรพวกเนี้ยแหละ แล้วก็คืนค่ามาแสดงผลออกมา
markyoyoyo โพสต์ 2014-3-10 16:37:16
จากที่ดูนะครับเหมือนเขาจะใส่ศคริป pop upเป็น Js มั้ง แล้วใส่ชุดคำสั่งไปเลย เดียวผมขอแกะแปปดะจะลองทำให้ดู
markyoyoyo โพสต์ 2014-3-10 17:15:23
จากที่แกะๆดูเขาน่าจะใช้ php รวมด้วย [มั้ง]ไม่แน่ใจเหมือนกัน ตอนแรกผมนึกว่าใช้ ($_GET['id']) แต่ไม่ใช่รอผู้รู้ท่านต่อไป
thanoo001 โพสต์ 2014-4-21 20:25:22
markyoyoyo ตอบกลับเมื่อ 2014-3-10 17:15
จากที่แกะๆดูเขาน่าจะใช้ php รวมด้วย [มั้ง]ไม่แน่ใจเหมื ...

ผมเป็นคนทำเองหละครับ
ง่ายๆเลยนะแบบที่ผมทำมาล่าสุดคือ
1. สร้างฐานข้อมูลขึ้นมาใหม่ (Database)
2. เอาข้อมูลทุกอย่างไว้ในฐานข้อมูล ต้องเขียนตัวสำหรับใส่ข้อมูลฐานข้อมูลแยกมานะ
3. ให้โค้ดมันเรียก ID จากฐานข้อมูล และอีกอันคือชื่อตอน ตัวอย่าง <a href="test.php?id={1}" class="test">EP - {2}</a>
4. ไปยังหน้าที่เป็นหน้าคอนเท้น เขียนด้วยหน้าเปล่า Discuz + เชื่อมต่อกับฐานข้อมูล(พยายามให้เรียกฐานข้อมูลแบบ Funtion ดิสคัส ไม่งั้นระบบทำงานหนักขึ้น) อยากให้มันแสดงอะไรก็เขียนเอา ถ้าจะเขียน PoPUP ก็ลองศึกษาดู

ถ้าแบบเก่า ผมก็ใช้โค้ด {1}{2}{3} เอามาประกอบกัน แค่นั้นเอง

แสดงความคิดเห็น

อ่อครับพอเข้าใจแล้วขอบคุณสำหรับแนวทางงับ  โพสต์ 2014-4-22 16:31
jaideejung007 โพสต์ 2014-4-22 15:09:40
thanoo001 ตอบกลับเมื่อ 2014-4-21 20:25
ผมเป็นคนทำเองหละครับ
ง่ายๆเลยนะแบบที่ผมทำมาล่าสุด ...

แนะนำให้เขียนกระทู้ขึ้น เป็นขั้นตอนจะดีที่สุดครับ

ปล. เหมือนเว็บจะปิดตัวลงแล้ว?
thanoo001 โพสต์ 2014-4-22 17:16:18
jaideejung007 ตอบกลับเมื่อ 2014-4-22 15:09
แนะนำให้เขียนกระทู้ขึ้น เป็นขั้นตอนจะดีที่สุดครับ

ปล. เหมือนเว็บจะปิดตัวลงแล้ว?

ครับปิดแล้ว เพราะค่าใช้จ่ายนั้นเกินหมื่นจ่ายทุกเดือนไม่ไหว
โค้ดแบบผมต้องมีความรู้เกี่ยวกับ PHP และ Mysql ครับ ไม่งั้นเขียนลำบาก
ถ้าให้ดีต้องเขียน script เป็นด้วยครับ
ต้องเข้าใจโค้ดของ Discuz ด้วยนะส่วนตัวลืมหมดแล้ว เพราะเน้นไปเขียน wordpress หากเข้าใจเราจะใช้ Funtion ของสคริปเว็บนั้นๆง่ายขึ้นครับ และมันก็เป็นไปตามหลักของสคริปเว็บนั้นๆด้วย แต่ต้องศึกษานานหน่อย คนที่หัดเขียนจำเป็นต้องเข้าใจ ภาษา php ก่อนศึกษาได้ตาม Google ผมก็ศึกษาจากมันนี่แหละ ไม่ได้เรียนจบทางนี้โดยตรงหรอกครับ การที่จะเขียนแล้วแสดงออกมาสวย คุณต้องศึกษาภาษา html+css ให้มากกว่านี้ครับ เท่าที่ผมเห็นตามเว็บต่างๆ มักที่จะใช้ปลั๊กอินนู่นนี่ แต่การแสดงเนื้อหาบนบอร์ดไม่น่าประทับใจเลย ปัจจัยหลักที่คนจะเข้าเว็บไม่ใช่ลูกเล่นหน้าเว็บ ไม่ใช่เกมส์ในปลั๊กอิน แต่เป็นเนื้อหาในเว็บ และ ต้องสอดคล้องกับเว็บไซต์เรา การจัดการอย่างมีระเบียบ เนื้อหาอัพเดตตลอด ไม่ปล่อยร้าง ไม่ว่าจะเป็นหมวดหมู่ใดก็ตาม ความแตกต่าง การเข้าถึงเนื้อหาง่ายก็สำคัญ การ Hide บทความใช่ว่าจะดีเพราะอย่าลืม่า Bot ไม่เห็นรายละเอียดในเนื้อหาที่ซ่อนไว้ และการที่มันไม่เห็นก็แปลว่า Bot จะไม่สนใจในส่วนนี้และไม่จัดเก็บ keyword ตามที่มันควรจะเป็น
แพล่มยาวเลย ^^
12
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-29 20:36