Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 1006|ตอบกลับ: 4

[การใช้งาน] การตั้งให้แอดมินและUserนั้นเห็นบอร์ดเท่านั้น

[คัดลอกลิงก์]
kanminiza โพสต์ 2021-10-17 22:36:46 |โหมดอ่าน
สวัสดีครับไม่รู้ว่าจะอธิบายให้ทุกท่านเข้าใจไหมนะ คือผมอยากจะทำแฟ้มสะสมผลงานแต่จะเป็นการตั้งบอร์ด คือตั้งกระทู้แหละเอาง่ายๆ
จะแยกเป็นโซนๆตามนี้

แต่ผมอยากจะกำหนดให้เพียงแอดมินที่เป็นผู้บริหารสามารถเข้าดูได้และก็เจ้าของแฟ้มสะสมผลงานนั้น คือยูสปกติอะแต่แค่ของเขาเท่านั้น
ไม่รู้อธิบายเข้าใจไหมนะ แบบว่าโดยปกติคือผมเข้าใจอยู่ว่าเราตั้งได้ว่าให้ยศ ผู้ใช้งานหรือยศอื่นๆกำหนดให้เห็นได้แค่ยศนั้น แต่เงือนไขของผมคืออยากจะให้เจ้าของแฟ้มสะสมผลงานคือ ยศผู้ใช้งานทั่วไป เห็นด้วย แต่ให้แค่เขาเห็นคนเดียวและก็แอดมินอีกคน แต่ปัญหาคือ มันไม่รู้จะกำหนดยังไง เพราะสิทธิ์ผู้ใช้งานก็เหมือนกันหรือผมต้องไล่แยกทั้งหมดเลย

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
suttasilo โพสต์ 2021-10-19 00:52:08
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suttasilo เมื่อ 2021-10-19 01:13

เบื้องต้นแนะนำดังนี้
1.สร้างหมวดหมู่แฟ้มสะสมงาน
2.สร้างบอร์ดชื่อเจ้าของผลงาน

3.กำหนดเพิ่มผู้ดูแลหมวดหมูแฟ้มสะสมผลงาน

4.ติกเครื่องหมายถูกกำหนดสิทธิ์ระดับการเข้าใช้งานเฉพาะสมาชิก 2 ประเภทเท่านั้นคือ
      1.ผู้ดูแลระบบ
      2.ผู้ดูแลบอร์ด
คนอื่นนอกนั้นไม่ติก (ซึ่งก็จะไม่สามารถเข้าดูบอร์ดแฟ้มสะสมงานได้ รวมทั้งไม่สามารถเห็นบอร์ดนี้ด้วย)  
หมายเหตุ.- ให้ทำทุกบอร์ดย่อยเจ้าของแฟ้มสะสมผลงาน

5.ไปที่เว็บมาสเตอร์กำหนดเพิ่มผู้ดูแลบอร์ดด้วย

6.ไปที่หน้าเว็บอบร์ด หมวดหมู่แฟ้นสะสมงานจะโชว์ให้เฉพาะผู้ดูแลระบบกับผู้ดูแลบอร์ดเท่านั้น

ึ7.ไปที่หน้าพอร์ทัลสร้าง DIY ดึงข้อมูลแฟ้มสะสมผลงานออกมาโชว์ที่หน้าพอร์ทัลได้
ดังรูปภาพ  ซึ่งบอร์ดนี้จะเข้าชมได้เฉพาะผู้ดูแลระบบและผุ้ดูแลบอร์ดเจ้าของแฟ้มสะสมงานเท่านั้นคนอื่นจะไม่สามารถคลิกเข้าชมได้

8.หากสมาชิกอื่นหรือผู้เยี่ยมชมคลิกเข้าชมจะมีข้อความแจ้งเตือนว่า ขออภัย! คุณไม่สามารถเข้าถึงบอร์ดนี้ได้ดังรูปภาพ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
kanminiza + 1 ถูกใจ

ดูบันทึกคะแนน

jaideejung007 โพสต์ 2021-10-18 17:25:03
เท่าที่ผมอ่านและจับใจความได้นะครับ

จากรูปภาพที่ จขกท. แนบมา ถ้าเงื่อนไขพิเศษหรือลึกกว่านั้น ต้องไปกำหนดในนั้นเลยครับ

แสดงความคิดเห็น

ผมเข้าไปกำหนดเองได้มั้ยหรือเราต้องงัดข้างใน *-*  โพสต์ 2021-10-18 19:18
 เจ้าของ| kanminiza โพสต์ 2022-3-30 11:48:42
ขอบพระคุณครับตอนนี้กำลังนำมาใช้งานจริงครับ อิอิ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-27 06:45