Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 154756|ตอบกลับ: 439

[พื้นฐาน] วิธีติดตั้ง ดิสคัส7.0 Full

[คัดลอกลิงก์]
acaz โพสต์ 2008-12-14 19:06:31 |โหมดอ่าน
ดาวน์โหลด Discuz7.0
http://www.discuzthai.com/dl/dow ... 50c852c3db717f568b3

จากนั้นแตกไฟลล์และเริ่มติดตั้งครับ

Step 1:Upload
หลังจากดาวน์โหลด Ucenter และแตกไฟลล์ออกมาแล้วจะพบตามรูป,

ให้ทำการอัพโหลดไฟลล์ในโฟเดอร์ upload ทั้งหมดขึ้นไปยัง Server,โดยสร้างโฟเดอร์ไว้ที่ Server สำหรับเก็บไฟลล์ Discuz! Board,หรืออัพโหลดทั้งโฟเดอร์แล้วทำการเปลี่ยนชื่อโฟเดอร์ภายหลังก็ได้。

กำหนดการอัพโหลดไฟลล์ .PHP จากโปรแกรม FTP,เป็นแบบ binary (BINARY)

Step 2:ตั้งค่า CHOMD
ถ้าโฮสที่คุณใช้งานระบบปฏิบัติการเป็นแบบ Windows,ให้ข้ามขั้นตอนนี้ได้เลย。
เมื่อทำการอัพโหลดเสร็จสิ้นก่อนทำการติดตั้งคุณต้องทำการตั้งค่า CHMOD ก่อน,เนื่องจากบางไฟลล์และไดเรคทอรี่จำเป็นต้องทำให้สามารถอ่านและเขียนข้อมูลได้。คุณสามารถใช้โปรแกรม FTP ของคุณในการกำหนดค่า CHMOD,โดยตั้งค่า CHMOD เป็น 777 ดังไฟลล์และไดเรคทอรี่ดังต่อไปนี้。
  • ./config.inc.php
  • ./templates
  • ./templates/default
  • ./templates/default/*.*
  • ./attachments
  • ./customavatar
  • ./forumdata
  • ./forumdata/cache
  • ./forumdata/templates
  • ./forumdata/threadcaches
  • ./forumdata/logs

ถ้าคุณไม่กำหนดการตั้งค่า CHMOD นี้จะไม่สามารถดำเนินการติดตั้งได้

Step 3:Run Install Wizard
  1. http://www.domain.com/install
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
เริ่มต้นทำการติดตั้ง Discuz! Board,

การติดตั้ง Discuz! Board7.0 ไม่จำเป็นต้องติดตั้ง Ucenter ก่อน

3.1 ข้อตกลงการใช้งาน

3.2 ตรวจสอบข้อมูลก่อนการติดตั้ง
หากเกิดข้อความให้ดำเนินการแก้ไข ไม่เชั่นนั้นไม่สามารถดำเนินการต่อได้

เมื่อเรียบร้อย
ดำเนินการติดตั้งตามลำดับ

3.3 กรอกรายละเอียดฐานข้อมูล

กรอกรายละเอียดฐานข้อมูล

1. แม่ข่าย        ฐานข้อมูล          // ปรกติเป็น localhost
  2.         ชื่อผู้ใช้ฐานข้อมูล        // ชื่อผู้ใช้ฐานข้อมูลที่สร้างไว้ที่ phpmyadmin
  3.         รหัสผ่านฐานข้อมูล // รหัสผ่านฐานข้อมูลที่สร้างไว้ที่ phpmyadmin
  4.         ฐานข้อมูล   // ชื่อฐานข้อมูลที่สร้างไว้ที่ phpmyadmin
  5.         อีเมลล์  // ใช้สำหรับส่งรายงานเมื่อเกิดข้อผิดพลาดจากระบบ
  6.         คำนำหน้า // ตัวอย่าง cdb_ ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้
กรอกรายละเอียดชื่อผู้ใช้กระดานข่าว
  1. ชื่อผู้ใช้          // ชื่อเจ้าของกระดานข่าว
  2.         อีเมลล์  // อีเมลล์ของชื่อผู้ใช้
  3.         รหัสผ่านผู้ใช้ // รหัสผ่านการใช้งานกระดานข่าว
  4.         พิมพ์รหัสผ่านอีกครั้ง   // ยืนยันความถูกต้องของรหัสผ่านที่พิมพ์ไว้ครั้งแรก
เมื่อเรียบร้อยดำเนินการติดตั้งต่อจะดำเนินการไปจนเสร็จสิ้นการติดตั้ง

จากนั้นเข้าเว็บใช้งานตามปรกติ

3.5 ทำการเข้าระบบ admincp > เข้าไปยัง ucenter เพื่อตรวจสอบการเชือมต่อ Discuz7.0 กับ ucenter 1.5

เรียบร้อยครับ

ขอบคุณชุดภาษาไทย nasz

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 27จิตพิศัย +49 ย่อ เหตุผล
gorpor + 1
Medusa + 1
devilboyzak + 1
beatza2541 + 1
[P]ea[M] + 1

ดูบันทึกคะแนน

nasz โพสต์ 2008-12-14 20:51:34

เพิ่มเติมเพื่อความสมบูรณ์ครับ

เพื่อความสมบููรณ์ ใหนๆ ก็ติดตั้งใหม่กันแล้ว เลยขอแนะนำให้ "ผู้ที่ติดตั้ง" ซึ่งต่อไปนี้จะเรียกว่า "ผู้ดูแลระบบ" เข้าไปปรับแต่งข้อมูลสำหรับบอร์ดของท่านในเบื้องต้นดังต่อไปนี้....

1. เมื่อเข้าเว็บบอร์ดแล้วให้คลิ๊กไปที่เข้าระบบครับ (ยังๆ การติดตั้งยังไม่จบต้องสำให้เสร็จสมบูรณ์ครับ)
กรอกชื่อเข้าใช้และรหัสผ่านของผู้ดูแลระบบที่คุณกำหนดไว้ในขั้นตอนที่ 3 ครับ

2. เมื่อเราเข้าสู่ระบบแล้วจะมีเมนู Admin CP โผล่ขึ้นมาครับ ให้คลิ๊กเข้าไปที่เมนูดังกล่าว

3. จะเข้ามาหน้าหลังร้าน Back End หรือ Admin CP โดยจะมีให้กรอก Username และ Password อีกครั้งครับเพื่อความปลอดภัย

4. หลังจากนั้นก็จะเข้ามาหน้ากำหนดขนาดการบริการของเว็บบอร์ด
หัวข้อแรกคือกำหนดจำนวนผู้ชมในสิบห้านาที
หัวข้อที่สองคือกำหนดความปลอดภัยของระบบ
หัวข้อที่สามคือการกำหนดเอฟเฟ็กการทำงานของบอร์ด

กำหนดให้พอเพียงกับที่ใช้นะครับ

5. ต่อมาก็มากำหนดชื่อบอร์ดของคุณ ชื่อเว็บ แล้วก็ที่อยู่ของเว็บคุณครับ หลังจากนั้นก็ไปยังขั้นตอนต่อไปเลยครับ

6. มาถึงหน้านี้คือการกำหนดห้องและบอร์ดเพื่อจัดหมวดหมู่ของการโพสครับ กำหนดเสร็จแล้วก็ไปยังขั้นตอนต่อไปได้เลย
แนะนำ: หน้านี้เป็นแค่การสร้างห้องให้ผู้ใช้งานได้โพสเท่านั้นนะครับ ตัวอย่างเช่น
ห้อง:บันเทิง
ห้องย่อย: ซุ๊บซิบดารา, ปับปารัสซี้, วาไรตี้บันเทิง .. เป็นตั้นครับ

7. หลังจากนั้นระบบจะถามการยืนยันจากคุณอีกครั้งครับ หากต้องการกลับไปแก้ใขอะไร ตอนนี้ยังแก้ได้ครับ ให้คลิ๊กที่ "ย้อนกลับ" แต่ ถ้าต้องการยืนยันและจบขั้นตอนการติดตั้งให้คลิ๊กที่ "ส่ง" ครับ

8. หน้าเพจจะถูกส่งมาหน้่านี้ครับเพื่อยืนยันว่าการติดตั้งของคุณนั้นสำเร็จเรียบร้อยแล้ว ~:10:~

9. ให้สังเกตมุมขวาบนครับ คลิ๊กเข้าไปที่เว็บบอร์ดครับ เพื่อเข้าดูเว็บบอร์ดที่เราเพิ่งติดตั้งเสร็จเรียบร้อยไป

10. แล้วนี่ก็คือเว็บบอร์ดของคุณที่ติดตั้งเสร็จแล้วครับ ~:13:~

จบแล้วครับ ~:15:~  ขอให้สนุกกับการใช้งานบอร์ดดิสคัสไทยนะครับ

[ แก้ไขล่าสุด nasz เมื่อ 2008-12-15 10:58 ]

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 8จิตพิศัย +17 ย่อ เหตุผล
Sacrifice + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
wasinoas + 1
wabmes + 1
Kiaza123 + 1
love2you1 + 1 ละเอียดดดดดดด

ดูบันทึกคะแนน

suthida โพสต์ 2008-12-14 21:50:30

ตอบกลับโพสของ หนึ่ง acaz

สะดวกกับการใช้งานดีค่ะ เหมาะกับเป็นของขวัญปีใหม่
auxer2 โพสต์ 2008-12-14 22:53:53
((07))  บอร์ดนี้เทห์ดีแหะ
new2007 โพสต์ 2008-12-15 11:31:32
ขอบคุณมากงับ แต่ว่า การยืนยัน

ทำไมผมไม่มีอ่าคับ งง

อาจเป็นเพราะ ภาษาจีนละมั้ง เลยไม่รู้

แต่ว่า ไม่ได้ยืนยันจะเป็นไรไหมอ่าคับ
paapee โพสต์ 2008-12-15 15:15:20
เยี่ยมครับ ขนาดผมไม่เคยติดต่อมาก่อนเลย อ่านครั้งเดียวยังเข้าใจเลย แจ่มๆ
buachompoox โพสต์ 2008-12-15 17:23:48
โอ้ ละเอียดดีแฮะ (~59~)
DiESEL โพสต์ 2008-12-15 20:25:55
ขอชุดภาษาไทยด้วยสิคับ ((15))
v2sur โพสต์ 2008-12-15 21:04:29
undefined ขอบคุณครับ
sornloso โพสต์ 2008-12-16 04:38:21
ขอบคุณมากๆครับ เป็นบุญคุณอย่างมหาสาร
~:9:~
~:9:~ ~:9:~ ~:9:~ ~:9:~
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-3-29 14:30