aaa.111 โพสต์ 2011-7-26 11:23:08

สารบาญคำไทย [26/07/2554]

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aaa.111 เมื่อ 2011-7-26 21:03

สวัสดีครับชาวดิสคัสไทยครับ วันนี้ผม อรรฆพร, มานำเสนอกระทู้ดีๆ อีกกระทู้หนึ่งนะครับ
กระทู้นี้จะเป็นการจำทำสารบาญคำไทย ซึ่งเราได้ทำการร่วมมือกับคลับ
http://forum.discuzthai.com/group-180-1.html

วัตถุประสงค์:

[*]เพื่อสร้างคำจำกัดความภาษาไทยในการเรียกชื่อตัวแปรต่างๆให้เป็นมาตราฐานต่อกัน
[*]เพื่อเป็นแหล่งอ้างอิงในการแปลภาษาของเหล่านักแปลต่างๆ

โดยทุกคนสามารถมาร่วมสร้าง คำจำกัดความของคำต่างๆที่อยู่ในระบบดิสคัสกันนะครับ
โดยวิธีการคือ

--------------------------------------- [ วิธีการ ] ----------------------------------------------

1) บันทึกภาพหน้าจอของตำแหน่งที่ต้องการสร้างคำจำกัดความ
(ถ้าไม่มีก็เว้นไปได้เลยนะครับ)

2) ระบุคำเป็นโคร้งสร้างตาราง เช่น

ภาษาอังกฤษภาษาไทย คำจำกัดความ
Username ชื่อผู้ใช้ ชื่อของสมาชิกที่ระบุในการใช้งาน

CODE
Thai ภาษาไทย ภาษามาตราฐานของประเทศไทย
3) หนึ่งคำต่อ หนึ่งความคิดเห็นเลยนะครับ
แล้วผมจะมาทำการลิงค์ในกระทู้นี้ไปยังความคิดเห็นของคุณเลย

---------------------------------------------------------------------------------------------

----------------------------------------------------------- [ ระบบคะแนน] --------------------------------------------------------
การให้คะแนนคำที่ดีๆ
1) หากต้องการให้คะแนนคำนั้นว่า "เป็นคำที่สวยแล้ว" ก็ให้กด แสดงความคิดเห็นใต้กระทู้ของบคุลลนั้นนะครับ แล้วพิมพ์ว่า{ความเห็น}|[+1,-1]เช่น
คำนี้้ความหมายเพราะ|[+1]
หรือ
คำไทยยาวเกินไป|[-1]

2) หากต้องการแก้คำนั้นๆห็ให้กด "ตอบ" ภายใต้กระทู้นั้นๆนะครับ แล้วเาใส่กล่องที่ต้องการแก้ไป เช่น

.....
แก้ไข

Thai ภาษาไทย ภาษาหนึ่งที่คนไทยใช้

3) หากชอบคำนั้นมากๆ ก็ให้ กดให้ "คะแนน" เขาเลยนะครับ

---------------------------------------------------------------------------

---------------------------- [ บรรณาธิการ ] -----------------------------------

UPDATE 26/07/2554 หากต้องการเพิ่มคำจำนวนเยอะๆ รบกวนให้ท่านใช้ตารางหลายๆ ตารางใน 1 ความคิดเห็นด้วยนะครับ เพื่อประหยัดพื้นที่ของท่าดิสคัสไทยนะครับ
และขอความร่วมมือในการไม่โพส หรือแสปมในกระทู้นี้นะครับ
สามารถแก้ไขกระทู้ได้นะครับ หรืออาจจะเปลี่ยความหมายเดิมโดยการตอบความคิดเห็นตัวเองก็ได้นะครับ

** กระทู้นี้ผมได้ความคิดมาจากในหลายๆเรื่องเลย และโดยเฉพาะจากเรื่องการ์ตูนที่ผมดู Wall-e ที่กัปตันยานอวกาศได้ส่งหุ่นสำรวจพืชไป แล้วตัวร้ายของเรา Auto คอยขัดขวางด้วยรหัส A113 กัปตันยานคอนข้างจะสนใจเรื่องเกี่ยวกับโลกของพวกที่เขาที่จากมากกว่า 700 ปี และได้ถามคอมพิวเตอร์ในเรื่องต่างๆ จากเรื่อง วัตถุนี้คือ..., ดินคือ..., ทะเลคือ....แล้วไปเรื่อยๆ

กระทู้นี้ก็เช่นกัน เราสามารถเพิ่มเติมต่อยอด หรือ ดำเนิน จากข้อความเห่าๆที่เหล่าสมาชิกทำไว้ ต่อยอดมันไปเรื่อยๆไม่มีที่สิ้นสุด

-------------------------------------------------------
ขอบคุณสำหรับความร่วมมือครับ
และถ้าอีกไม่นานผมจะลองเขียนสคิปที่ทุกคนสามารถแก้ไขคำเหล่านี้ได้เลยครับ

คำภาษาอังกฤษคำภาษาไทยความคิดเห็นที่ระดับความนิยม

Username ชื่อผู้ใช้ #1 +0
Plugin ปลั๊กอิน#3 +0
{Discuz_Root}{ดิสคัส_รูท}#4 +0
Discuzthaiดิสคัสไทย#6 +0
UID (User ID)ไอดีผู้ใช้#7 +0
Emailอีเมล์#8 +0
User Groupกลุ่มผู้ใช้#9 +0
Emotionอีโมชั่น#10 +0
Attachmentไฟล์แนป#10 +0
DIYดีไอวาย#10 +0
Postโพส#10 +0
Boardกระดาน#10 +0
กระดานข่าว#10 +0
profileข้อมูลส่วนตัว#10 +0
Registerสมัครสมาชิก#11 +0

aaa.111 โพสต์ 2011-8-6 17:25:13

Shoutbox แชทบล๊อก,เซาบ็อก,แชท กล่องคำพูดสั้นๆ (ปัจุบันคือกล่องสนทนา)

777 โพสต์ 2011-7-26 17:19:46

Register สมัครสมาชิก ระบบที่ให้คนที่ต้องการสมัครเป็นสมาชิกสมัคร

aaa.111 โพสต์ 2011-7-26 13:06:35

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aaa.111 เมื่อ 2011-7-26 13:07

Emotion อีโมชั่น หรือ ตัวแสดงอารมณ์
Avatar รูปส่วนตัว รูปประจำตัวของสมาชิก
Attachment ไฟล์แนป ไฟล์ที่สมาชิกอัปโหลดในกระทู้
DIYดีไอวาย หรือ ปรับแต่งด้วยตัวเอง
Post โพสต์ หรือ โพส การตั้งกระทู้เพื่อแสดงความเห็น
Board กระดาน สถานที่แสดงความคิดเห็น หรือเขียนข้อความต่างๆ
กระดานข่าวสถานที่แสดงความคิดเห็น หรือเขียนข้อความต่างๆ
profile ข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลส่วนบุคคลของสมาชิก

aaa.111 โพสต์ 2011-7-26 12:54:35

User Group กลุ่มผู้ใช้ ลำดับยศหรือขั้นของกลุ่มผู้ใช้งาน เช่น กลุ่มผู้ใช้ใหม่ กลุ่มู้ดูแล

aaa.111 โพสต์ 2011-7-26 12:47:53

Email อีเมล์ จดหมายอิเล็กทรอนิกค์

aaa.111 โพสต์ 2011-7-26 12:46:48

UID (User ID)ไอดีผู้ใช้ นิยมเรียก ยูไอดีชื่อไอดีของผู้ใช้บนกระดานข่าว

necromancer โพสต์ 2011-7-26 12:36:37

Discuzthai ดิสคัสไทย เว็บไซต์ดิสคัสภาษาไทยอย่างเป็นทางการ

aaa.111 โพสต์ 2011-7-26 12:29:59

ต้นฉบับโพสต์โดย MasterTGZ เมื่อ 2011-7-26 12:01 static/image/common/back.gif
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MasterTGZ เมื่อ 2011-7-26 12:07

ขออนุญาติ ...

แก้ไข

{Discuz_root} โฟลเดอร์ดิสคัส Discuz Root รากของดิสคัส หรือพูดง่ายๆ คือ โฟลเดอร์หลักของดิสคัส

MasterTGZ โพสต์ 2011-7-26 12:01:42

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MasterTGZ เมื่อ 2011-7-26 12:07

ขออนุญาติจองเรปนี้ไว้เผื่อจะเอามาแบ่งปันครับ sm901dz

อันนี้นับไหมอ่า

ภาษาอังกฤษ ภาษาไทย คำจำกัดความ

{Discuz_Root} {ดิสคัส_รูท} Discuz Root รากของดิสคัส หรือพูดง่ายๆ คือ โฟลเดอร์หลักของดิสคัส

เอามาเผื่อเกี่ยวครับ ไม่รู้เกี่ยวไม่เกี่ยว อิอิ
หน้า: [1] 2
ดูในรูปแบบกติ: สารบาญคำไทย [26/07/2554]