rokaisakkon โพสต์ 2011-8-2 17:04:57

[ V.1 ]สอนการเขียน php เบื้องต้น = ฟังชั่นเบื้องต้น

ผมไม่ขอ อธิบายเกี่ยวกับ ประวัติความเป็นมาของภาษา PHPนะครับ ถ้าสมาชิกคนไหน อยากรู้ลองหาอ่านใน Google ดูครับผม

สิ่งที่ควรรู้คือ "<?" ตัวเริ่มภาษา php   "?>" ตัวปิด ภาษา php

ฟังชั่น ที่ใช้บ่อยมากคือ echo

เรามาดูการใช้งานฟังชั่นนี้กันดีกว่า<?

$i = "ยินดีต้อนรับสู่ ดิสคัสไทย";
echo $i;

?>เมื่อรันไฟล์ มันก็จะ โชว์ข้อความใน ตัวแปร $iออกมาครับ

บางคนสงสัย เอ๊ะ ถ้าเราจะเอาไปใช้งานในไฟล์ HTML ละ จะทำอย่างไร แล้ว ไฟล์ HTML มันใช้ภาษา php ได้ไหม

ผมขอบอกไว้เลน ว่า ไฟล์ html ไม่สามารถใช้ ภาษา php ได้ แต่ไฟล์ php สามารถใช้ภาษา html ได้

เรามาดูโค้ดการใช้งาน ร่วมกับ html ดีกว่า

ขั้นแรก เรามาดูการใช้งาน html ใน php กันก่อนดี กว่า<b><font color=red >ยินดีต้อนรับสู่ ดิสคัสไทย</b></font>จากโค้ดด้านบนจะเห็นว่า เวลาเราเขียน html ลงบนไฟล์ php จะเหมือนกับการ เขียน html ลงบนไฟล์ html เลย

เรามาดูการเขียนphp + htmlกันดีกว่า<?
$i = "ยินดีต้อนรับสู่ ดิสคัสไทย";
?>

<b><font color=red ><? echo $i; ?></b></font>
จบบทแรก สมาชิกคงได้ความรู้ไม่มากก็น้อยนะครับ   แหะ ๆ

MasterTGZ โพสต์ 2011-8-2 17:14:07

ขอบคุณมากๆครับ sm945dz
กระทู้ดีมีสาระ sm920dz

funny1155 โพสต์ 2011-9-11 20:34:20

sm926dz ใจมากค้า า

hackserver โพสต์ 2012-8-18 20:48:35

Thankyou
sm948dzsm948dzsm948dz
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: [ V.1 ]สอนการเขียน php เบื้องต้น = ฟังชั่นเบื้องต้น