Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 6572|ตอบกลับ: 3

[PHP] [ V.1 ]สอนการเขียน php เบื้องต้น = ฟังชั่นเบื้องต้น

[คัดลอกลิงก์]
rokaisakkon โพสต์ 2011-8-2 17:04:57 |โหมดอ่าน
ผมไม่ขอ อธิบายเกี่ยวกับ ประวัติความเป็นมาของภาษา PHP  นะครับ ถ้าสมาชิกคนไหน อยากรู้ลองหาอ่านใน Google ดูครับผม

สิ่งที่ควรรู้คือ "<?" ตัวเริ่มภาษา php   "?>" ตัวปิด ภาษา php

ฟังชั่น ที่ใช้บ่อยมากคือ echo

เรามาดูการใช้งานฟังชั่นนี้กันดีกว่า
  1. <?

2. $i = "ยินดีต้อนรับสู่ ดิสคัสไทย";
  3. echo $i;

4. ?>
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
เมื่อรันไฟล์ มันก็จะ โชว์ข้อความใน ตัวแปร $i  ออกมาครับ

บางคนสงสัย เอ๊ะ ถ้าเราจะเอาไปใช้งานในไฟล์ HTML ละ จะทำอย่างไร แล้ว ไฟล์ HTML มันใช้ภาษา php ได้ไหม

ผมขอบอกไว้เลน ว่า ไฟล์ html ไม่สามารถใช้ ภาษา php ได้ แต่ไฟล์ php สามารถใช้ภาษา html ได้

เรามาดูโค้ดการใช้งาน ร่วมกับ html ดีกว่า

ขั้นแรก เรามาดูการใช้งาน html ใน php กันก่อนดี กว่า
  1. <b><font color=red >ยินดีต้อนรับสู่ ดิสคัสไทย</b></font>
จากโค้ดด้านบนจะเห็นว่า เวลาเราเขียน html ลงบนไฟล์ php จะเหมือนกับการ เขียน html ลงบนไฟล์ html เลย

เรามาดูการเขียน  php + html  กันดีกว่า
  1. <?
  2. $i = "ยินดีต้อนรับสู่ ดิสคัสไทย";
  3. ?>

4. <b><font color=red ><? echo $i; ?></b></font>
จบบทแรก สมาชิกคงได้ความรู้ไม่มากก็น้อยนะครับ   แหะ ๆ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 2จิตพิศัย +2 ย่อ เหตุผล
funny1155 + 1 โดนใจให้ทิป
MasterTGZ + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.

ดูบันทึกคะแนน

MasterTGZ โพสต์ 2011-8-2 17:14:07
ขอบคุณมากๆครับ
กระทู้ดีมีสาระ
funny1155 โพสต์ 2011-9-11 20:34:20
ใจมากค้า า
hackserver โพสต์ 2012-8-18 20:48:35
Thankyou
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-2 03:34