jaideejung007 โพสต์ 2013-2-23 20:21:41

เล่าสู่กันฟัง Discuz! X2.5 ภาษาไทย ที่ผมแจก

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jaideejung007 เมื่อ 2013-2-23 20:20

หลังจากที่ผมได้ตั้งกระทู้แจก Discuz! X2.5 ภาษาไทย ไปซักพักใหญ่ๆ (เกือบปี) ผมก็พยายามติดตามแพทช์ต่างๆ จากดิสคัสจีนอยู่ตลอด อัพเดทข่าวสาร ลงข้อมูลที่เกี่ยวข้องในการใช้งานดิสคัส ไม่ว่าจะเป็น วีดีโอการติดตั้ง วิดีโอการปรับปรุง วิดีโอการอัพเกรดหรือปรับรุ่น พร้อมทั้งเนื้อหาอีกปลีกย่อย รวมอยู่ในกระทู้นั้น เพื่ออยากให้สมาชิกเข้าไปตามหาจากระทู้อื่นให้วุ่นวาย (แต่ตอนนี้ สงสัยผมคงคิดผิดเสียแล้วล่ะมั้ง)

มีหลายคน (โดยเฉพาะสมาชิกใหม่) รวมทั้งสมาชิกเก่าๆ (บางท่าน) บ่นกันว่า อ่านแล้วไม่เข้าใจ เขียนเนื้อหายาวไป หรือเขียนเป็นทางการเกินไป

ผมจะบอกไว้ตรงนี้เลยนะครับ ผมเขียนและอธิบายชัดเจนแล้ว ใครที่อ่านไม่เข้าใจ หรือไม่รู้ว่าจะต้องไปโหลดไฟล์ตรงไหน

ผมขอแสดงความเสียใจด้วย

ในเมื่อคำตอบมันชัดเจนอยู่ในกระทู้นั้นหมดแล้วและผมก็ทำสุดความสามารถของผมแล้ว

อาจจะมีคำถามตามมาว่า แล้วทำไมไม่เขียนให้มันสั้นๆ ให้ได้ใจความ หรือแบ่งกระทู้ย่อยออกไป ฯลฯ

ผมจะบอกว่า "ผมไม่ทำครับ" เพราะเนื้อหาที่ผมเขียน ผมคิดว่าผมเขียนกระชับ มีแต่เนื้อๆ และเป็นประโยชน์มากที่สุดแล้ว (ไม่ใช่ว่าผมเป็นคนไม่ยอมฟังความคิดเห็นใครนะครับ ผมฟัง และฟังมาโดยตลอด แต่ Feedback ที่กลับมานั้น ผมคิดว่า มันไม่จำเป็น เพราะอย่างที่กล่าวไปแล้วว่า ผมคิดว่ามันโอเคแล้ว)

ใครไม่พอใจ หรือไม่อยากใช้ผลงานของผม ผมไม่ว่านะครับ สามารถผ่านไปได้ เพราะผมเองก็เป็นแค่ทางเลือกให้พวกคุณเท่านั้น

ผมไม่ซีเรียสนะครับเรื่องนี้ ใครที่อ่านแล้วเข้าใจที่ผมเขียนไป (ในกระทู้แจกไฟล์ Discuz! X2.5 ภาษาไทย) ผมก็ดีใจด้วย แต่หากไม่ ผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไรอีก

และสุดท้าย หากมีคำถามหลุดออกมาว่า
"จะโหลดไฟล์ติดตั้งตัวไหนกันแน่"
"จะโหลดไฟล์แพทช์ตัวไหน"
"แล้วจะโหลดตัวไหนก่อนหลัง"

แสดงว่า "คุณไม่ได้อ่านกระทู้ของผมครับ" และจะบอกให้กลับไปอ่าน "จนกว่าจะเข้าใจ"

jaideejung007's

ต้นเรื่องทั้งหมด: http://forum.discuzthai.com/thread-34189-1-1.html

l3eil3oy โพสต์ 2013-2-23 20:25:23

สู้ ครับผม เป็นกำลังใจให้ พี่ เสมอ ครับ sm917dz

jameiiz โพสต์ 2013-2-23 20:36:25

สู้ต่อไปครับพี่โจ้ ! ถึงผมจะเป็นสมาชิกใหม่มาได้ 1 เดือนเศษ
แต่ผมก็ขอเป็นกำลังใจให้พี่โจ้ต่อไปครับ สู้ๆ {:26_1005:}

virussman โพสต์ 2013-2-26 21:11:18

เคยได้ยินดิสคัสมานาน แต่ไม่เคยสัมผัส พึ่งมาลอง เพราะแต่ก่อนเคยได้ยินแต่ เมนูส่วนใหญเป็นจีน

มาถึงตอนนี้ ผมเห็นได้เห็นทีมงานตั้งใจทำออกมาได้อย่างสมบูรณ์แบบ รู้สึกชื่นชมครับ และเป็นกำลังใจให้อีกแรงครับ

ผมก็เล่นอยู่เว็บนอก เคยเห็น jaideejung007 เคยเอาของไปแจก ที่นั้นก็มีแต่คนยกนิ้วให้
นั้นหมายถึงว่า ดิสคัสไทยไม่ธรรมาดาครับ

คนที่เข้ามาในนี้ มีทั้งเก่งแล้ว และส่วนใหญ่คือผู้เริ่มต้น ยังต้องศึกษาจากท่าน อาจจะมีหัวรั้นกันบ้าง ปากดีกันไปบ้าง อย่าไปถือสาเลยครับ

ถ้าไม่มีท่านและทีมงาน แอดมินหลายๆท่านที่ทำเว็บจากดิสคัส ก็คงไม่ได้เกิดกันล่ะ

อธิบายยาวไปหน่อย จะติดตามผลงานของท่านต่อไปครับ
จาก.. เด็กใหม่

mrkran โพสต์ 2013-2-26 21:45:32

ถ้าอ่านแล้วจะเข้าใจ คงไม่มีใครอ่านหนังสือ ไม่แตกฉานแล้วคิดจะเป็นแอดมิน หรอกนะ
แอดมินที่ดี ก็ต้องเริ่มจากการเรียนรู้ ทำความเข้าใจ ในสิ่งที่ตนกำลังจะทำ

ส่วนใหญ่ มีแต่เกรียนฝึกหัด บอกยังไง ก็ไม่ทำตาม และไม่ยอมทำความเข้าใจ
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: เล่าสู่กันฟัง Discuz! X2.5 ภาษาไทย ที่ผมแจก