cyber2friends โพสต์ 2013-6-15 19:51:13

[Addon Plugin] Online Bot สำหรับ 2th Chat 1.11

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cyber2friends เมื่อ 2013-6-15 19:58

Addon Plugin: Online Bot
For Plugin : 2th Chat 1.11 & Support Modify
Version : 1.0 Beta
ผู้จัดทำ: Cyber2friends (Likecyber.in.th)
คุณสมบัติ : สามารถเพิ่ม บอทออนไลน์แชทได้ โดยสามารถกำหนด ชื่อเล่น , UID , Username , สีของชื่อ
และ Point ได้ตามต้องการ

2th Chat 1.11 + Online Bot พร้อมใช้งาน (Bot อยู่ส่วนบน)

2th Chat 1.11 + Online Bot พร้อมใช้งาน (Bot อยู่ส่วนล่าง)

Online Bot สำหรับ 2th Chat 1.11 พร้อมใช้งานเพียงแค่วางทับ (Bot อยู่ส่วนบน)

Online Bot สำหรับ 2th Chat 1.11 พร้อมใช้งานเพียงแค่วางทับ (Bot อยู่ส่วนล่าง)

วิธีใช้งาน

[*]แก้ไขข้อมูลบอทอย่างไร?

[*]ในส่วนของ"Bot 1" => array("name" => "Cyber Robot" , "uid" => 1 , "username" => "cyber2friends" , "color" => "black" , "point" => 0)เราสามารถแก้ไขได้ โดยตัวแปรแต่ละส่วน มีความหมายดังนี้
- "Bot 1" : ชื่อบอทที่ใช้ในกระบวนการทำงาน ไม่มีผลกับการแสดงผล
- "Cyber Robot" : ชื่อเล่นบอท ใช้ในการแสดงผล
- 1 : UID ของบอท เพื่อใช้ในการดึงรูปภาพประจำตัวและใช้เป็นลิงก์เมื่อคลิกเข้าไปในโปรไฟล์
- cyber2friends : Username ของผู้ใช้ จะแสดงผลเมื่อชี้ที่ชื่อของผู้ใช้
- black : สีของชื่อเล่นบอท โดยสามารถใส่เป็นชื่อสีภาษาอังกฤษ หรือ โค้ดสี ก็ได้
- 0 : Point ของบอท
[*]จากข้อมูลที่ได้อ่านไปนั้น สามารถนำไปใช้ในการสร้างบอทเพิ่มได้ โดยชื่อบอทที่ใช้ในกระบวนการทำงาน ต้องไม่ซ้ำกัน

[*]การเปิดใช้งาน/ปิดใช้งาน Autoport Fopen ทำอะไรได้ และทำอย่างไร? [การพัฒนา]

[*]ใช้ในการดึงรูปแบบของระบบแสดงผลผู้ใช้ที่ออนไลน์แชท มาจากไฟล์ของ 2th Chat อัตโนมัติ โดยสามารถดึงและปรับใช้ให้เข้ากับรูปแบบที่เขียนขึ้นมาได้อัตโนมัติ ในกรณีที่ไม่ได้เปิดใช้งาน Autoport Fopen จำเป็นต้องมีการกำหนดโค้ดของการแสดงผลขึ้นมาเองในภายหลัง
[*]วิธีการเปิดใช้งาน ต้องแก้โค้ด ไฟล์ discuz_root/source/plugin/th_chat/online_bot.php ในส่วนของ$autoport_fopen = false;เป็น$autoport_fopen = true;และ Chmod 777 ไฟล์ discuz_root/source/plugin/th_chat/online.php ด้วย
[*]วิธีการปิดใช้งาน ต้องแก้โค้ด ไฟล์ discuz_root/source/plugin/th_chat/online_bot.php ในส่วนของ$autoport_fopen = true;เป็น$autoport_fopen = false;

[*]การกำหนดโค้ดการแสดงผลของบอทขึ้นมาเอง ทำอย่างไร? [การพัฒนา]

[*]เปิดไฟล์ discuz_root/source/plugin/th_chat/online.php แล้วก๊อปโค้ดระหว่างwhile($r = DB::fetch($re)){และ (ต้องเป็นปีกกาปิดของ while($r = DB::fetch($re)){ เท่านั้น)}[*]แก้โค้ด ไฟล์ discuz_root/source/plugin/th_chat/online_bot.php ในส่วนของ// If not use Autoport - Paste your User Online Code here (Between "while($r = DB::fetch($re)){" and "}")ขึ้นบรรทัดใหม่แล้ว ใส่โค้ด ที่ก๊อปในข้อก่อนหน้านี้
[*]บันทึกไฟล์ และปิดใช้งาน Autoport Fopen

[*]การใส่จุดที่เพิ่ม Online Bot ลงในไฟล์ online.php ทำอย่างไร? [การพัฒนา]

[*]เปิดไฟล์ discuz_root/source/plugin/th_chat/online.php
[*][สำหรับต้องการให้ขึ้นอยู่ด้านบน] ขึ้นบรรทัดก่อนwhile($r = DB::fetch($re)){แล้วเพิ่มโค้ดinclude("online_bot.php");[*][สำหรับต้องการให้ขึ้นอยู่ด้านล่าง] ขึ้นบรรทัดก่อน$body_online.='</ul>'.$body_online2;{แล้วเพิ่มโค้ดinclude("online_bot.php");[*]บันทึกไฟล์

-----------------------------------------------------------------------------

โซนนักพัฒนา
สำหรับนำไปประยุกต์ใช้งานตามความต้องการของผู้ใช้ โดยสามารถอ่านวิธีใช้งาน ที่เป็น
[การพัฒนา] เพราะเป็นวิธีใช้งานประยุกต์ร่วมกับการพัฒนาระบบ

เฉพาะ online_bot.php - Online Bot สำหรับ 2th Chat 1.11 ไม่ได้ตั้งค่าการใช้งานเบื้องต้น

เฉพาะ online_bot.php -Online Bot สำหรับ 2th Chat 1.11 เปิดใช้งานระบบ Autoport ด้วย Fopen Function

เฉพาะ online_bot.php -Online Bot สำหรับ 2th Chat 1.11 พร้อมใช้งาน สำหรับ 2th Chat 1.11 ที่ไม่ได้ดัดแปลง

เฉพาะ online.php ที่ดัดแปลงให้ใช้กับ Online Bot พร้อมใช้งาน (Bot อยู่ส่วนบน)

เฉพาะ online.php ที่ดัดแปลงให้ใช้กับ Online Bot พร้อมใช้งาน (Bot อยู่ส่วนล่าง)

l3eil3oy โพสต์ 2013-6-15 20:58:15

ขอบคุณ ครับsm915dz

MoocyBer โพสต์ 2013-6-16 10:32:33

ขอบคุณมากๆนะ:D

cyber2friends โพสต์ 2013-6-16 12:08:32

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cyber2friends เมื่อ 2013-6-16 12:18

สคริปนี้ที่ผมเขียน ไม่ได้ลอกมาจากของใครครับ
ถ้าลอก ก็คงเป็น SDC Chat ที่ผมเห็นแล้วมันใส่ Online Bot ได้
เลยคิดว่า 2th Chat ที่ใช้กันนี้ ควรจะมีบ้างนะ
เลยทำขึ้นมาครับ ไม่ได้ก๊อปโค้ดมาจากอะไรทั้งสิ้น

หลังจากผมลบเนื้อหาในกระทู้ต่างๆไป ผมลบที่เกี่ยวกับสิ่งที่ผมลอกไปแล้ว
ตอนนี้ผมสร้างตัวใหม่ กับผลงานอันนึง ที่คิดขึ้นมาเอง ถึงแม้จะมีคนทำมาแล้วมากมาย
แต่สุดท้ายเจ้าของผลงานคือผมครับ เพราะผมก็ไม่ได้ลอกใครมาแจก
อย่างน้อยผมก็เขียนเองทั้งหมดครับ ถ้าคิดว่าผมก๊อปอีก ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงแล้วละครับ...

StaFF_PiRcH โพสต์ 2013-6-16 23:14:56

ทำได้นะแต่ว่า -..- อยู่ที่ว่า ไอคนคิดก่อนมันได้ขึ้นป้ายทรัพย์สินทางปัญญารึเปล่าแค่นั้นแหละ sm913dz

nanglovepoy โพสต์ 2013-6-16 23:59:26

อคติ เยอะ จังลุย sm922dz

mrkran โพสต์ 2013-6-17 15:56:24

ถามง่ายๆ มันเอาไว้ทำอะไร เพื่ออะไร ทำไมต้องมี

jaideejung007 โพสต์ 2013-6-17 16:58:57

หากเขียนโค้ดขึ้นมาเอง แต่รูปแบบ/ลักษณะการทำงาน/รูปภาพคล้ายๆ กับเว็บอื่น อันนี้ไม่น่าจะมีความผิดนะครับ

แต่หาก โค้ดไม่ได้เขียนขึ้นด้วยตัวเอง กลับไปคัดลอกโค้ดเขามาทั้งดุ้น แบบนี้เขาจะเรียกกันว่า "ก๊อปปี้" และน่าจะเรียกว่า ผิด นะครับ

ลองดูที่เจตนาคนที่ทำออกมาครับ ว่าเป็นแบบไหน

rokaisakkon โพสต์ 2013-6-21 07:56:32

ไอ้เรื่องแค่นี้ก็จะตีกันตายซะละ ดิสคัสไทย sm922dz

exesiden โพสต์ 2013-7-25 06:19:38

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exesiden เมื่อ 2013-7-25 17:13

คุณเบนซ์ครับ เพิ่มฟังค์ชั่นกำหนดการออนไลน์ของ Bot ได้ไหมครับ เช่น
เวลา 08.00 - 12.00 Bot A ออนไลน์
เวลา 13.00 - 17.00 Bot B ออนไลน์
(เมื่อหมดเวลา Bot ตัวนั้นจะอ๊อฟไลน์ไปน่ะครับ)

ช่วยพิจารณาดูหน่อยนะครับ ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร แค่มาเสนอเพิ่มเติมให้ครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2
ดูในรูปแบบกติ: [Addon Plugin] Online Bot สำหรับ 2th Chat 1.11