Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 7123|ตอบกลับ: 27

[DiscuzX 3.0] [Addon Plugin] Online Bot สำหรับ 2th Chat 1.11

[คัดลอกลิงก์]
cyber2friends โพสต์ 2013-6-15 19:51:13 |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cyber2friends เมื่อ 2013-6-15 19:58

Addon Plugin: Online Bot
For Plugin : 2th Chat 1.11 & Support Modify
Version : 1.0 Beta
ผู้จัดทำ: Cyber2friends (Likecyber.in.th)
คุณสมบัติ : สามารถเพิ่ม บอทออนไลน์แชทได้ โดยสามารถกำหนด ชื่อเล่น , UID , Username , สีของชื่อ
และ Point ได้ตามต้องการ

2th Chat 1.11 + Online Bot พร้อมใช้งาน (Bot อยู่ส่วนบน)

2th Chat 1.11 + Online Bot พร้อมใช้งาน (Bot อยู่ส่วนล่าง)

Online Bot สำหรับ 2th Chat 1.11 พร้อมใช้งานเพียงแค่วางทับ (Bot อยู่ส่วนบน)

Online Bot สำหรับ 2th Chat 1.11 พร้อมใช้งานเพียงแค่วางทับ (Bot อยู่ส่วนล่าง)

วิธีใช้งาน
  • แก้ไขข้อมูลบอทอย่างไร?
    • ในส่วนของ
      1. "Bot 1" => array("name" => "Cyber Robot" , "uid" => 1 , "username" => "cyber2friends" , "color" => "black" , "point" => 0)
      คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
      เราสามารถแก้ไขได้ โดยตัวแปรแต่ละส่วน มีความหมายดังนี้
      - "Bot 1" : ชื่อบอทที่ใช้ในกระบวนการทำงาน ไม่มีผลกับการแสดงผล
      - "Cyber Robot" : ชื่อเล่นบอท ใช้ในการแสดงผล
      - 1 : UID ของบอท เพื่อใช้ในการดึงรูปภาพประจำตัวและใช้เป็นลิงก์เมื่อคลิกเข้าไปในโปรไฟล์
      - cyber2friends : Username ของผู้ใช้ จะแสดงผลเมื่อชี้ที่ชื่อของผู้ใช้
      - black : สีของชื่อเล่นบอท โดยสามารถใส่เป็นชื่อสีภาษาอังกฤษ หรือ โค้ดสี ก็ได้
      - 0 : Point ของบอท
    • จากข้อมูลที่ได้อ่านไปนั้น สามารถนำไปใช้ในการสร้างบอทเพิ่มได้ โดยชื่อบอทที่ใช้ในกระบวนการทำงาน ต้องไม่ซ้ำกัน

• การเปิดใช้งาน/ปิดใช้งาน Autoport Fopen ทำอะไรได้ และทำอย่างไร? [การพัฒนา]
    • ใช้ในการดึงรูปแบบของระบบแสดงผลผู้ใช้ที่ออนไลน์แชท มาจากไฟล์ของ 2th Chat อัตโนมัติ โดยสามารถดึงและปรับใช้ให้เข้ากับรูปแบบที่เขียนขึ้นมาได้อัตโนมัติ ในกรณีที่ไม่ได้เปิดใช้งาน Autoport Fopen จำเป็นต้องมีการกำหนดโค้ดของการแสดงผลขึ้นมาเองในภายหลัง
    • วิธีการเปิดใช้งาน ต้องแก้โค้ด ไฟล์ discuz_root/source/plugin/th_chat/online_bot.php ในส่วนของ
      1. $autoport_fopen = false;
      เป็น
      1. $autoport_fopen = true;
      และ Chmod 777 ไฟล์ discuz_root/source/plugin/th_chat/online.php ด้วย
    • วิธีการปิดใช้งาน ต้องแก้โค้ด ไฟล์ discuz_root/source/plugin/th_chat/online_bot.php ในส่วนของ
      1. $autoport_fopen = true;
      เป็น
      1. $autoport_fopen = false;

• การกำหนดโค้ดการแสดงผลของบอทขึ้นมาเอง ทำอย่างไร? [การพัฒนา]
    • เปิดไฟล์ discuz_root/source/plugin/th_chat/online.php แล้วก๊อปโค้ดระหว่าง
      1. while($r = DB::fetch($re)){
      และ (ต้องเป็นปีกกาปิดของ while($r = DB::fetch($re)){ เท่านั้น)
      1. }
    • แก้โค้ด ไฟล์ discuz_root/source/plugin/th_chat/online_bot.php ในส่วนของ
      1. // If not use Autoport - Paste your User Online Code here (Between "while($r = DB::fetch($re)){" and "}")
      ขึ้นบรรทัดใหม่แล้ว ใส่โค้ด ที่ก๊อปในข้อก่อนหน้านี้
    • บันทึกไฟล์ และปิดใช้งาน Autoport Fopen

• การใส่จุดที่เพิ่ม Online Bot ลงในไฟล์ online.php ทำอย่างไร? [การพัฒนา]
    • เปิดไฟล์ discuz_root/source/plugin/th_chat/online.php
    • [สำหรับต้องการให้ขึ้นอยู่ด้านบน] ขึ้นบรรทัดก่อน
      1. while($r = DB::fetch($re)){
      แล้วเพิ่มโค้ด
      1. include("online_bot.php");
    • [สำหรับต้องการให้ขึ้นอยู่ด้านล่าง] ขึ้นบรรทัดก่อน
      1. $body_online.='</ul>'.$body_online2;{
      แล้วเพิ่มโค้ด
      1. include("online_bot.php");
    • บันทึกไฟล์

-----------------------------------------------------------------------------

โซนนักพัฒนา
สำหรับนำไปประยุกต์ใช้งานตามความต้องการของผู้ใช้ โดยสามารถอ่านวิธีใช้งาน ที่เป็น
[การพัฒนา] เพราะเป็นวิธีใช้งานประยุกต์ร่วมกับการพัฒนาระบบ

เฉพาะ online_bot.php - Online Bot สำหรับ 2th Chat 1.11 ไม่ได้ตั้งค่าการใช้งานเบื้องต้น

เฉพาะ online_bot.php -  Online Bot สำหรับ 2th Chat 1.11 เปิดใช้งานระบบ Autoport ด้วย Fopen Function

เฉพาะ online_bot.php -  Online Bot สำหรับ 2th Chat 1.11 พร้อมใช้งาน สำหรับ 2th Chat 1.11 ที่ไม่ได้ดัดแปลง

เฉพาะ online.php ที่ดัดแปลงให้ใช้กับ Online Bot พร้อมใช้งาน (Bot อยู่ส่วนบน)

เฉพาะ online.php ที่ดัดแปลงให้ใช้กับ Online Bot พร้อมใช้งาน (Bot อยู่ส่วนล่าง)

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 5จิตพิศัย +9 Money +5 ย่อ เหตุผล
bunnachart + 1 โดนใจให้ทิป
lahu + 1 ขอบคุณครับ
nices + 1 ขอบคุณครับ
ฉลาด + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
jaideejung007 + 5 ขอบคุณครับ

ดูบันทึกคะแนน

คลังกระทู้ที่เกี่ยวข้อง:

l3eil3oy โพสต์ 2013-6-15 20:58:15
ขอบคุณ ครับ
MoocyBer โพสต์ 2013-6-16 10:32:33
ขอบคุณมากๆนะ
 เจ้าของ| cyber2friends โพสต์ 2013-6-16 12:08:32
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cyber2friends เมื่อ 2013-6-16 12:18

สคริปนี้ที่ผมเขียน ไม่ได้ลอกมาจากของใครครับ
ถ้าลอก ก็คงเป็น SDC Chat ที่ผมเห็นแล้วมันใส่ Online Bot ได้
เลยคิดว่า 2th Chat ที่ใช้กันนี้ ควรจะมีบ้างนะ
เลยทำขึ้นมาครับ ไม่ได้ก๊อปโค้ดมาจากอะไรทั้งสิ้น

หลังจากผมลบเนื้อหาในกระทู้ต่างๆไป ผมลบที่เกี่ยวกับสิ่งที่ผมลอกไปแล้ว
ตอนนี้ผมสร้างตัวใหม่ กับผลงานอันนึง ที่คิดขึ้นมาเอง ถึงแม้จะมีคนทำมาแล้วมากมาย
แต่สุดท้ายเจ้าของผลงานคือผมครับ เพราะผมก็ไม่ได้ลอกใครมาแจก
อย่างน้อยผมก็เขียนเองทั้งหมดครับ ถ้าคิดว่าผมก๊อปอีก ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงแล้วละครับ...
StaFF_PiRcH โพสต์ 2013-6-16 23:14:56
ทำได้นะแต่ว่า -..- อยู่ที่ว่า ไอคนคิดก่อนมันได้ขึ้นป้ายทรัพย์สินทางปัญญารึเปล่าแค่นั้นแหละ
nanglovepoy โพสต์ 2013-6-16 23:59:26
อคติ เยอะ จังลุย
mrkran โพสต์ 2013-6-17 15:56:24
ถามง่ายๆ มันเอาไว้ทำอะไร เพื่ออะไร ทำไมต้องมี
jaideejung007 โพสต์ 2013-6-17 16:58:57
หากเขียนโค้ดขึ้นมาเอง แต่รูปแบบ/ลักษณะการทำงาน/รูปภาพคล้ายๆ กับเว็บอื่น อันนี้ไม่น่าจะมีความผิดนะครับ

แต่หาก โค้ดไม่ได้เขียนขึ้นด้วยตัวเอง กลับไปคัดลอกโค้ดเขามาทั้งดุ้น แบบนี้เขาจะเรียกกันว่า "ก๊อปปี้" และน่าจะเรียกว่า ผิด นะครับ

ลองดูที่เจตนาคนที่ทำออกมาครับ ว่าเป็นแบบไหน

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณมากครับ :)  โพสต์ 2013-6-17 22:02
ดีแล้วครับ เอาใจช่วย สิ่งไหนที่ว่าดี ก็ขอให้ทำต่อไปครับ ไม่เป็นไร ^_^  โพสต์ 2013-6-17 17:14
สคริปนี้เขียนเองล้วนๆครับ ไม่ได้ก๊อปอะไรเลย ใช้รูปแบบมาจากของ SDC Chat  โพสต์ 2013-6-17 17:11
rokaisakkon โพสต์ 2013-6-21 07:56:32
ไอ้เรื่องแค่นี้ก็จะตีกันตายซะละ ดิสคัสไทย

แสดงความคิดเห็น

Copyright & Copyleft  โพสต์ 2013-6-21 09:42
exesiden โพสต์ 2013-7-25 06:19:38
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exesiden เมื่อ 2013-7-25 17:13

คุณเบนซ์ครับ เพิ่มฟังค์ชั่นกำหนดการออนไลน์ของ Bot ได้ไหมครับ เช่น
เวลา 08.00 - 12.00 Bot A ออนไลน์
เวลา 13.00 - 17.00 Bot B ออนไลน์
(เมื่อหมดเวลา Bot ตัวนั้นจะอ๊อฟไลน์ไปน่ะครับ)

ช่วยพิจารณาดูหน่อยนะครับ ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร แค่มาเสนอเพิ่มเติมให้ครับ ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-20 04:09