rokaisakkon โพสต์ 2014-4-5 13:53:46

[ กระทู้แฉ ] ประกาศตัวแปร config สำหรับไว้ใช้เอง สามารถเรียกใช้ได้ทั้งสคริป ผ่าน $_G

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rokaisakkon เมื่อ 2014-4-5 13:53

หลายท่าน คง อยากจะ ยัดค่าต่าง ๆ ลง $_G เพราะมันเรียกใช้ได้ทั้ง สคริป รวมไปถึงทีมเพจด้วย วันนี้เราจะมาสอนก่อนครับ ว่าจะทำอย่างไร จึงจะ ทำให้มัน เข้าไปอยู่ใน $_G

**อ้างอิงดิสคัส x3.1

สร้างไฟล์ สำหรับใส่ ตัวแปร ขึ้นมา 1 ไฟล์ครับ( ผมชอบสร้างตามหลักของดิสคัส )
ผมสร้าง ไฟล์ ชื่อconfig_rozstudio.php   เก็บไว้ใน ./config

เปิดไฟล์ขึ้นมาครับผมใส่ตัวแปร key encryptเอาไว้ เข้ารหัส ถอดรหัส ต่าง ๆ( ตัวอย่างเฉย ๆ**ทำไมไม่ ประกาศ $_roz = array()เดี๋ยวเราไป ประกาศอีกที่ครับ เพราะในนี้ จะได้ สะอาดตา)

<?php

// ----------------------------CONFIG KEY    ----------------------------- //
$_roz['key']['encrypt'] = 'dWHp0IcM9=JOEkNQLPqjxu4Y3nDtm1Aw+iCvXsbRgzFoK5derG8aBlhTy7VS26ZfU/';

?>
**ตัวแปรนี้เอาไว้ใช้ในฟังชั่น ตอน เข้ารหัสกับถอดรหัสที่ผมเขียนขึ้นมาเองครับ

ขั้นตอนต่อไป เปิดไฟล์ ./source/class/discuzdiscuz_application.phpค้นหาฟังชั่น function _init_config()เลื่อนมาท้ายสุดของฟังชั่นนี้ จะเจอโค้ด

if(substr($_config['cookie']['cookiepath'], 0, 1) != '/') {
                        $this->var['config']['cookie']['cookiepath'] = '/'.$this->var['config']['cookie']['cookiepath'];
                }
                $this->var['config']['cookie']['cookiepre'] = $this->var['config']['cookie']['cookiepre'].substr(md5($this->var['config']['cookie']['cookiepath'].'|'.$this->var['config']['cookie']['cookiedomain']), 0, 4).'_';

เคาะ enter สักสองทีครับใส่โค้ดไว้ด้านล่าง ตามนี้ ครับ

$_roz = array();
@include DISCUZ_ROOT.'./config/config_rozstudio.php';
$this->var['roz'] = & $_roz;
ขยาย ตรง $this->var['roz']    ตรงคำว่า rozสามารถตั้งเป็นอย่างอื่นตามใขชอบได้ครับ

เสร็จแล้วครับ การยัดค่าตัวแปร ลง$_Gเวลาเรียกใช้ ก็

$_G['roz']['key']['encrypt']

*ช่องแรก คือชื่อ ที่เราตั้งช่องต่อไป คือ ค่า ที่เราต้องการ เปรียบเทียบ$_G['roz'] = $_rozครับ   ข้างหลัง $_roz เป็นอะไร ก็ เอามาต่อ $_G['roz']ได้เลยครับ

ถ้าชอบก็ กดขอบคุณ กด + ให้ด้วยครับ {:32_1226:}

Zynesteri โพสต์ 2014-6-1 22:07:35

ขอบคุณครับ

StaFF_PiRcH โพสต์ 2017-7-12 04:55:14

โอ้โห กระทู้ทรงคุุณค่า กำลังนั่ง ๆ ทำเว็บเพลิน ๆ อยู่ ๆ ก็มาเจอ ว่าแต่ จขกท ยังอยู่ไหมน้อ อิอิ

rokaisakkon โพสต์ 2018-2-4 08:29:11

StaFF_PiRcH ตอบกลับเมื่อ 2017-7-12 04:55
โอ้โห กระทู้ทรงคุุณค่า กำลังนั่ง ๆ ทำเว็บเพลิน ๆ อยู่ ๆ ก็มาเจอ ว่าแต่ จขกท ยังอยู่ไหมน้อ อิอิ

ยังอยู่จ้าาา 555 :lol

NicekungAnime โพสต์ 2018-2-21 14:52:01

ขอบคุณครับผม มีประโยชน์มากเลย
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: [ กระทู้แฉ ] ประกาศตัวแปร config สำหรับไว้ใช้เอง สามารถเรียกใช้ได้ทั้งสคริป ผ่าน $_G