Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 2854|ตอบกลับ: 4

[ กระทู้แฉ ] ประกาศตัวแปร config สำหรับไว้ใช้เอง สามารถเรียกใช้ได้ทั้งสคริป ผ่าน $_G

[คัดลอกลิงก์]
rokaisakkon โพสต์ 2014-4-5 13:53:46 |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rokaisakkon เมื่อ 2014-4-5 13:53

หลายท่าน คง อยากจะ ยัดค่าต่าง ๆ ลง $_G เพราะมันเรียกใช้ได้ทั้ง สคริป รวมไปถึงทีมเพจด้วย วันนี้เราจะมาสอนก่อนครับ ว่าจะทำอย่างไร จึงจะ ทำให้มัน เข้าไปอยู่ใน $_G

**อ้างอิงดิสคัส x3.1

สร้างไฟล์ สำหรับใส่ ตัวแปร ขึ้นมา 1 ไฟล์ครับ  ( ผมชอบสร้างตามหลักของดิสคัส )
ผมสร้าง ไฟล์ ชื่อ  config_rozstudio.php   เก็บไว้ใน ./config

เปิดไฟล์ขึ้นมาครับ  ผมใส่ตัวแปร key encrypt  เอาไว้ เข้ารหัส ถอดรหัส ต่าง ๆ  ( ตัวอย่างเฉย ๆ  **ทำไมไม่ ประกาศ $_roz = array()  เดี๋ยวเราไป ประกาศอีกที่ครับ เพราะในนี้ จะได้ สะอาดตา)

1. <?php

2. // ----------------------------  CONFIG KEY    ----------------------------- //
  3. $_roz['key']['encrypt'] = 'dWHp0IcM9=JOEkNQLPqjxu4Y3nDtm1Aw+iCvXsbRgzFoK5derG8aBlhTy7VS26ZfU/';

4. ?>
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
**ตัวแปรนี้เอาไว้ใช้ในฟังชั่น ตอน เข้ารหัสกับถอดรหัสที่ผมเขียนขึ้นมาเองครับ

ขั้นตอนต่อไป เปิดไฟล์ ./source/class/discuzdiscuz_application.php  ค้นหาฟังชั่น function _init_config()  เลื่อนมาท้ายสุดของฟังชั่นนี้ จะเจอโค้ด

1. if(substr($_config['cookie']['cookiepath'], 0, 1) != '/') {
  2.                         $this->var['config']['cookie']['cookiepath'] = '/'.$this->var['config']['cookie']['cookiepath'];
  3.                 }
  4.                 $this->var['config']['cookie']['cookiepre'] = $this->var['config']['cookie']['cookiepre'].substr(md5($this->var['config']['cookie']['cookiepath'].'|'.$this->var['config']['cookie']['cookiedomain']), 0, 4).'_';

เคาะ enter สักสองทีครับ  ใส่โค้ดไว้ด้านล่าง ตามนี้ ครับ

1. $_roz = array();
  2. @include DISCUZ_ROOT.'./config/config_rozstudio.php';
  3. $this->var['roz'] = & $_roz;

ขยาย ตรง $this->var['roz']    ตรงคำว่า roz  สามารถตั้งเป็นอย่างอื่นตามใขชอบได้ครับ

เสร็จแล้วครับ การยัดค่าตัวแปร ลง  $_Gเวลาเรียกใช้ ก็

1. $_G['roz']['key']['encrypt']

*ช่องแรก คือชื่อ ที่เราตั้ง  ช่องต่อไป คือ ค่า ที่เราต้องการ เปรียบเทียบ  $_G['roz'] = $_roz  ครับ   ข้างหลัง $_roz เป็นอะไร ก็ เอามาต่อ $_G['roz']  ได้เลยครับ

ถ้าชอบก็ กดขอบคุณ กด + ให้ด้วยครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
NicekungAnime + 1

ดูบันทึกคะแนน

คลังกระทู้ที่เกี่ยวข้อง:

• · DiscuzTips|หัวข้อ: 8, ติดตาม: 0
Zynesteri โพสต์ 2014-6-1 22:07:35
ขอบคุณครับ
StaFF_PiRcH โพสต์ 2017-7-12 04:55:14
โอ้โห กระทู้ทรงคุุณค่า กำลังนั่ง ๆ ทำเว็บเพลิน ๆ อยู่ ๆ ก็มาเจอ ว่าแต่ จขกท ยังอยู่ไหมน้อ อิอิ
 เจ้าของ| rokaisakkon โพสต์ 2018-2-4 08:29:11
StaFF_PiRcH ตอบกลับเมื่อ 2017-7-12 04:55
โอ้โห กระทู้ทรงคุุณค่า กำลังนั่ง ๆ ทำเว็บเพลิน ๆ อยู่ ๆ ก็มาเจอ ว่าแต่ จขกท ยังอยู่ไหมน้อ อิอิ

ยังอยู่จ้าาา 555
NicekungAnime โพสต์ 2018-2-21 14:52:01
ขอบคุณครับผม มีประโยชน์มากเลย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-3-29 04:42