ikeng โพสต์ 2014-8-23 12:36:03

ใส่ google adsens ด้านล่างลายเซ็น แบบแพ็คคู่

เดิมเมื่อเข้าไปตั้งค่าโฆษณา หรือ Adsens ปรากฎว่ามันแสดงได้แค่โฆษณาเดียว (หรือผมไม่รู้ก็ไม่แน่ใจ) แต่ใจผมน่ะอยากอยากได้ที่มันเป็นแพ็คคู่แบบภาพด้านล่างนี้

นั่งหาวิธีอยู่นาน ส่องโค๊ดเว็บนั้นเว็บนี้ก็ยังไม่ได้ซักที แต่ก็ไม่ได้เกินความสามารถของคนที่มั่วๆลองไปเรื่อยๆได้ ฮ่าๆๆ ก็เลยอยากเอามาฝากเผื่อใครอยากทำมั่ง

วิธีการก็คือ
1. ไปที่ template/default/forum/viewthread_node.htm   ดาวน์โหลดลงมาแก้ไขซะ
โดยค้นหาคำว่า
<!--{ad/thread/a_pb/1/$postcount}-->เจอแล้วคอมเม้นต์ไว้ หรือลบทิ้งไป

2. สร้าง DIV ใหม่ให้มันโดยการทำแบบนี้

<div class="a_pb">
                <div style="width:48%;float:left;">
               <!--{ad/thread/a_pb/1/$postcount}-->
</div>
<div style="width:48%;float:left;">
        <!--{ad/thread/a_pb/2/$postcount}-->
</div>
<div>

3. อัพโหลดขึ้นโอสต์ ที่เดิมจากนั้นเข้า AdminCP อัพเดต แคชเป็นอันว่าเรียบร้อยครับ

* หมายเหตุสำคัญมากๆ คุณต้องไปตั้งค่าโฆษณาก่อนถึงจะเห็นโฆษณานะครับโดยไปที่ เพิ่มเติม---> ตั้งค่าโฆษณาา--> ด้านขวาโพสต์หน้าเนื้อหากระทู้

ครับ เรียบร้อย

natdanaic65 โพสต์ 2014-8-24 06:13:56

*ขอถามเพิ่มอีกหน่อยนะคับ
- 1.ไม่ทราบว่าเวลาเราใส่ google adsense ไปแล้ว มันจะโชว์ที่ลายเซ็นทุกคนเลยหรอคับหรือยังไง
- 2.แล้วที่ว่าไปตั้งค่าโฆษณา อ่ะคับ ตั้งค่ายังไงมั้งหรอคับ แบบเอา code googleadense ไปเลยไว้หรอคับ

ikeng โพสต์ 2014-8-24 11:28:14

จริงๆ เรื่องตั้งค่าโฆษณา ก็มีอยู่ในเว็บนี่แหละครับ ผมก็หาจากกระทู้ในเว็บนี้ลองหาดูครับ

แต่ว่าจะใส่ภาพพอให้เห็นเป็นแนวทาง ดังนี้ครับ

หลังจากนั้นลองตั้งแล้วลอง รีเฟรช แสดงผลดูครับ
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: ใส่ google adsens ด้านล่างลายเซ็น แบบแพ็คคู่