Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 5071|ตอบกลับ: 11

ติดตั้ง discuz7 บน subdomain มีปัญหาการเชื่อมต่อกับUcenter + อัพสกินไปใช้งานมีปั

[คัดลอกลิงก์]
cybersinez โพสต์ 2009-7-7 02:23:48 |โหมดอ่าน
ได้จดโดเมนสำหรับdiscuzไว้ครับ เป็นโดเมนอาทิเช่น www.xxx.com
1.แล้วไปติดตั้ง disciz7 ไว้บนพื้นที่ของอีกโดเมนหนึ่งใช้พื้นที่ของโดเมนนี้โดยทำเป็น subdomain สำหรับdiscuz
การติดตั้งเรียบร้อย ล็อกอินเข้าไปใน ucenter พบว่าการเชื่อมต่อผิดพลาด ทดลองแก้ไข urlต่างๆแล้วก็ยังผิดพลาดอยู่เช่นเดิม
อยากทราบว่าการติดตั้งในลักษณะนี้ต้องทำการแก้ไขอย่างไรบ้าง? (ทดลองติดตั้งในเครื่องlocalhostที่บ้านไม่มีปัญหา)

2. นำสกิน blacksteel มาใช้งานติดตั้งบนเครื่องที่บ้านไม่มีปัญหา แต่พอทดลองอัพไปไว้ที่โฮสต์เดียวกัน กลับแสดงแต่ส่วนของข้อความ
Header กับ footer ไม่แสดงขึ้นมา ส่วนนี้ต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ?

ขอถามคำถามไว้ในที่เดียวกันนะครับ

ป.ล. ได้ทำตามขั้นตอนต่างๆที่มีในบอร์ดของdiscuzแล้ว แต่ก้ยังเจอปัญหาอยู่ มือใหม่ครับ อาจจะมีส่วนที่ผิดพลาดอยู่บ้าง

ขอบคุณครับ
suthida โพสต์ 2009-7-7 09:05:55
สรุป คำถาม?
*หมายถึงว่า คุณไปจดโดเมนเนม+พื้นที่เช่าโฮสไว้แล้ว จำนวน 1 ชื่อ พร้อมใช้งาน แต่ไปสร้าง subdomain เองถูกไหมคะ?
**หรือว่า..คุณไปจด ชื่อโดเมเนมกับโฮส ในบริการฟรี แล้วได้ชื่อเว็บไซต์เป็นของตัวเองแบบ subdomain

เลือกสักข้อนะคะ จะได้ตอบคำถามให้ถูกค่ะ คำถามคุณวนค่ะ วิธีแก้มันมีหมดนะคะ แต่อยากให้ถามแบบให้ตรงประเด็นค่ะ
 เจ้าของ| cybersinez โพสต์ 2009-7-7 09:30:43
อันแรกครับ
ครับ มีเว็บไซด์อันนึงอยู่แล้ว ก็เลยไปใช้พื้นที่บนเว็บนั้นเพื่อใช้ discuz โดยที่สร้างเป็นSubdomain แล้วก็ไปจดโดเมนใหม่สำหรับเว็บใหม่ที่ใช้discuz โดยชี้โดเมนไปที่Subdomain ของเว็บแรกที่มีอยู่เดิมครับ
suthida โพสต์ 2009-7-7 09:33:34
3# cybersinez

ขอดูลิงค์เว็บนิดค่ะ เว็บของคุณที่บอกว่า ไม่สามารถเชื่อมกับ ucenter ได้
 เจ้าของ| cybersinez โพสต์ 2009-7-7 10:05:14
pm ไปให้แล้วครับ

ขอบคุณครับ
suthida โพสต์ 2009-7-7 12:19:08
อ่าน PM แล้วค่ะ

ตัว Discuz ที่คุณใช้งาน จะเป็น ตัวที่มี Ucenter อยู่ในตัว คือแฟ้ม uc_server ปัญหาการที่ไม่สามารถเชื่อมต่อ ระหว่างเว็บบอร์ดกับ ucenter ได้ ส่วนมากเป็นค่า ip  มันไม่ยอมรับกัน

วิธีแก้ไข ให้เปิดไฟล์ config.inc.php
ค้นหา
  1. define('UC_IP', '127.0.0.1');
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด

ลบตัวเลข 127.0.0.1 ออกค่ะ แล้วอัพจัดเก็บที่เดิม

จากนั้นเข้าไป admin ucenter เข้าไปลบ ตัวเลข 127.0.0.1 ค่ะ ตามรูป

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
 เจ้าของ| cybersinez โพสต์ 2009-7-7 12:35:02
ขอบคุณครับ จะได้เข้าไปลองทำดูครับ
pishit โพสต์ 2009-7-7 13:01:38
สรุป คำถาม?
*หมายถึงว่า คุณไปจดโดเมนเนม+พื้นที่เช่าโฮสไว้แล้ว จำนวน 1 ชื่อ พร้อมใช้งาน แต่ไปสร้าง subdomain เอง ...
ต้นฉบับโพสโดย suthida เมื่อ 2009-7-7 09:05

ถ้าเป็นผมเลือก ข้อ 2 ล่ะครับ ผมจดกับ co.cc ครับ และก็ สร้าง subdomain นั้นแหละครับ แต่ปัญหาคือผม ติดตั้งไม่ได้เลยครับ ผมใช้ โฮดของ  imhost.inc.gs นี้อยู่ครับ มันบอกเกี่ยวกับอะไรไม่รู้ตัวสีแดง น่าจะเกี่ยวกับ ชื่อดาด้าเบส ครับ จะต้องไปแก้ไฟล์ส่วนไหนก่อนไหมครับ และบางครั้งก็เหมือนจะได้นะครับ มันเขียนตารางได้เกือบครึ่งก็หยุดอ่ะครับช่วยที่น่ะครับ
suthida โพสต์ 2009-7-7 13:32:14
8# pishit

โฮสฟรี มักมีปัญหาค่ะ ต้องเทสทดสอบ หลายๆที่ค่ะ
pishit โพสต์ 2009-7-7 14:27:35
ว่าแต่พอแนะนำโฮดฟรีที่ติดตั้ง ได้  พอมีไหมครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-6 00:35