Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 16771|ตอบกลับ: 22

ไฟล์ที่เกี่ยวข้องกับการแปลภาษาทั้งหมด แจกแบบหมดเปลือก

[คัดลอกลิงก์]
adman โพสต์ 2009-7-21 15:34:09 |โหมดอ่าน
แก้ไขล่าสุด adman เมื่อ 2009-7-21 18:47

เห็นมีหลายคนเอาภาษาไทยมาแจก  ก้อต้องขอขอบคุณมาก ๆ นะครับ
แต่ผมยัง ไม่เห็นมีว่า ไฟล์สำหรับแปลภาษา มีไฟล์อะไรบ้าง แล้วมันแปลในส่วนไหนบ้าง
ซึ่งก้อทำให้ บางทีก้องง เวลาอยากจะช่วยแปล หรือ ว่าอยา่กแปลเอง ไม่รู้ว่าจะไปแก้ตรงไหน
ส่วนนี้ ผมอยากให้ผู้รู้ทุกคน ช่วย ๆ กันเรียบเรียงได้ไหมครับ ว่ามีอะไรบ้าง
ใครรู้ช่วยบอกที
* ถ้ากระทู้ซ้ำ ขอโทษด้วยนะครับ *
** เพื่อความสะดวกแก่ผู้ใช้ ผมจะรวบรวมทุก ไฟล์ในกระทู้นี้ ไว้ด้านบนสุดตรงนี้นะครับ **

หน้าเว็บบอร์ด bbs
ที่อยู่ไฟล์ \bbs\templates\default
  • actions.lang.php - ยังไม่รู้ว่ามันแปลส่วนไหน งง ๆ
  • admincp.lang.php  - ภาษาไทยในส่วน แอดมินบอร์ด bbs
  • admincp.menu.lang.php  - ภาษาไทย เมนูต่าง ๆ ของแอดมิน bbs
  • admincp.msg.lang.php  - เกี่ยวกับ อัพเดทปรับแต่งค่าทั้งหมดแล้วใน แอดมิน bbs
  • archiver.lang.php - เกี่ยวกับสถานะ เช่น แสดงตัว ไม่แสดงตัว
  • emails.lang.php  - ระบบ อีเมลล์ ยืนยันต่าง ๆ ของระบบ เช่น การลงทะเบียน
  • feed.lang.php
  • magics.lang.php
  • messages.lang.php
  • misc.lang.php
  • modactions.lang.php
  • pms.lang.php
  • request.lang.php
  • runtime.lang.php
  • seccode.lang.php
  • swfupload.lang.php
  • tasks.lang.php - อยู่ที่หน้า เมนูสมาชิก / กิจกรรม
  • templates.lang.php  -  แก้ภาษาหน้วเว็บบอร์ด
  • wap.lang.php

เครดิต :An_ant, i~Designs, new2007, Nuknan,  ยังมีอีกครับ ผมจำไม่ได้ เดี๋ยวมาใส่ให้
/////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////
ที่อยู่ไฟล์ uc_server\images
หรือ UCenter\images
  • locale.xml   -  ภาษาไทย Upload Avatar  เมนูสมาชิก / แก้ไขรูปภาพ

เครดิต : nasz
จากกระทู้ http://www.discuzthai.com/viewth ... 4%E0%B8%97%E0%B8%A2
/////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////
Ucenter
ที่อยู่ไฟล์ ucenter\view\default
  • admin.lang.php
  • main.lang.php
  • templates.lang.php

* Ucenter บางคนเป็นตัวนี้
ที่อยู่ไฟล์ uc_server\view\default
  • admin.lang.php
  • main.lang.php
  • templates.lang.php

UHome
ที่อยู่ไฟล์ home\language
  • lang_cp.php     = น่าจะอยู่ในส่วน CP ของ Admin
  • lang_cpmessage.php = ข้อความ ( popup )
  • lang_exif.php = น่าจะข้อความส่วนตัว ( ข้อมูลส่วนตัว )
  • lang_showmessage.php = ของระบบ
  • lang_source.php = ลักษณะของสมาชิก ( โสด แต่งงาน )

เครดิต : dsiwarsza
ที่อยู่ไฟล์ bbs\include\js
  • calendar.js
  • common.js
  • google.js
  • post.js
  • viewthread.js

เครดิต : nasz, nainum2003, [~DREAM~]
ดาวโหลดไฟล์ทั้งหมด Update 21-7-09 18:04

ที่เหลือ ช่วย ๆ กันเรียบเรียงหน่อยนะครับ
ผมกำลังรวบรวมอยู่ครับ เดี๋ยวจะจัดเป็นหมวดหมู่ ให้ครับ

* ไฟล์เก่าที่เป็นภาษาไทย ในเว็บเดิม โดนโอสปีศาจลบ โดยไม่ปราณี ผมละ พูดไม่ออก
ตอนนี้ต้องมานั่งเก็บไหม่ใหม่ *
** ผิดพลาดตรงไหน ช่วยแจ้งด้วยนะครับ ผมจะได้แก้ไขให้ **

*** ไฟล์เก่า (ลบยังไง อะ) เก็บไว้สำรอง

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 6จิตพิศัย +14 Money +10 ย่อ เหตุผล
kim2543 + 1
roteee + 1
buachompoox + 5 + 5 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ ...
dsiwarsza + 1 รวมไว้นั้นแหละดีมากเ ...
rocjit + 1 อยากจะ +5 แต่ ระดับมะถ ...

ดูบันทึกคะแนน

dsiwarsza โพสต์ 2009-7-21 16:06:44
แก้ไขล่าสุด dsiwarsza เมื่อ 2009-7-21 17:18

หุหุ เสริมให้ละกานนะคับ

Ucenter ก็เหมือนกับ uc_server นั้นแหละคับ

ส่วน Uhome ก็มี

อยู่ที่  home\language ชึ่งแปลไว้หมดแหละบางส่วน

♦ lang_cp.php     = น่าจะอยู่ในส่วน CP ของ Admin
♦ lang_cpmessage.php = ข้อความ ( popup )
♦ lang_exif.php = น่าจะข้อความส่วนตัว ( ข้อมูลส่วนตัว )
♦ lang_showmessage.php = ของระบบ
♦ lang_source.php = ลักษณะของสมาชิก ( โสด แต่งงาน )

อาจจะไม่ถูก นะคับ

แถมให้ ภาษาไทยของ UCHome 100 เปอร์แต่เท่าที่เช็คแล้วมาน 100 เปอร์หรอกที่ ตั่งค่าขั้นสูงของ ADmin

----

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 Money +5 ย่อ เหตุผล
buachompoox + 1 + 5 ขอบคุณครับ

ดูบันทึกคะแนน

เจ้าของ| adman โพสต์ 2009-7-21 16:19:24
แก้ไขล่าสุด adman เมื่อ 2009-7-21 16:31

ขอบคุณ dsiwarsza นะครับ
ผมเอาไป ใส่ กระทู้ข้างบนแล้วครับ

แต่ถ้าได้รายละเอียดว่า ไฟล์อะไร ใช้ทำอะไรด้วย จะดีมากครับ

** ทำไปทำมา เบลอ  ๆ ไฟล์ที่แปลภาษาหน้าแรก เว็บบอร์ด  " ผู้เข้าชมขณะนี้ - อยู่ตรงไหนครับ หาไม่เจอ
An_ant โพสต์ 2009-7-21 17:41:00
แก้ไขล่าสุด An_ant เมื่อ 2009-7-21 17:45

ในไฟล์แอดมิน ส่วนคำขยายความที่อยู่ทางฝั่งขวา
ตัวอย่างเช่น
  1.         'settings_basic_siteurl' => 'URLเว็บ:',
  2.         'settings_basic_siteurl_comment' => 'URL เว็บ,แสดงลิ้งค์ด้านล่างของหน้าเว็บ',
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
ตรงไหนที่ขาด ถ้าเราจะเพิ่ม ให้ใส่คำเดิม และต่อท่อนท้ายด้วย _comment

จะได้คำขยายทางฝั่งขวาตามต้องการ

ผมลองโหลดมาดู แนะนำให้ใส่ตามตำแหน่ง ไม่งั้นสมาชิกใหม่ ๆ อาจจะงง (แก้ในโอกาสหน้าให้หน่อย)
ให้อยู่ตามตำแหน่งเลย แค่นำไปวางทับที่โฟลเดอร์อัพโหลดครับ

กระทู้แบบนี้ติดลมบนแน่ ๆ
princekoong โพสต์ 2009-7-21 17:46:01
ขอบคุณคร้าฟ
noby โพสต์ 2009-7-21 17:49:31
ขอบคุณมากครับ
 เจ้าของ| adman โพสต์ 2009-7-21 17:50:38
4# An_ant

ครับ เดี๋ยว อับไฟล์ใหเ้ใหม่ ครับ
sanamchaiin โพสต์ 2009-7-24 17:20:04
ขอบคุณงับบ
Smof01 โพสต์ 2009-7-26 15:31:13
ขอบคุณคร่า
jaideejung007 โพสต์ 2009-7-27 20:43:56
อ่า นะ

แทงคิ้ว คัฟท่าน

อืม ผมว่า ภาษาไทย ก็ยังงงๆ อยู่เลย

น่าจะมีภาษาอังกฤษ ก่อนก็หน้าจะดีนะคัฟ

ยังไงก็ฝากท่านนักแปลภาษาทั้งหลายว่า

แปลอังกฤษ แล้วเอามาแจกที

ส่วนภาษาไทย ค่อยๆ พัฒนาไปเน๊อะ

แต่สุดท้าย ก็ขอขอบคุณมากๆ คัฟ

มีบางไฟล์ ที่ผมยังไม่รู้ก็มี

เยี่ยมมากกระทู้นี้ คาระวะ 1 ที อีก 2 ที ไว้โอกาศหน้่า อิอิ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-26 23:20