Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 9081|ตอบกลับ: 5

[พื้นฐาน] เรื่องการติดป้าย โฆษณา .. เท่าที่รู้ :)

[คัดลอกลิงก์]
lmate290 โพสต์ 2009-8-12 15:42:16 |โหมดอ่าน
แก้ไขล่าสุด lmate290 เมื่อ 2009-8-12 16:12

ขอแบ่งปันความรู้นะครับ จากที่เข้ามา ขอความรู้อย่างเดียวมานาน
เอาเท่าที่รู้นะคับ ผิดถูก ยังไง ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ
เริ่มเลยละกันนะ ...

การติดป้าย โฆษณา
>>
ไปที่ Administrator Control Panel
แล้วไปที่หัวข้อ โฆษณา > จัดการโฆษณา > เพิ่ม

จะเห็นรายการต่างๆ ตามรูปครับ มีดังนี้
1. The first page Tonglanguanggu (มันแปลว่าอะไรเนี่ย)
2. Footer Tonglanguangu
3. Page text ads
4. Tie with ads
5. Tie between Tonglanguangu
6. Floating ads
7. Ad Couplet
8. Classigied advertising agency

ก็หมายความว่า จากตรงนี้ เราสามารถวางตำแหน่ง โฆษณา ได้ถึง 8 ตำแหน่ง ในหน้าของ discuz board

แล้วผมจะอธิบาย เป็นข้อๆ ไปนะครับ เดี๋ยวมาโพสใหม่ ทำไป โพสไป เพลินๆ ครับ (ผม)ไม่ซีเรียส :)

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
 เจ้าของ| lmate290 โพสต์ 2009-8-12 16:10:17
ตรงนี้ ขอแบ่งเป็น 2 หัวข้อหลักๆ ก็แล้วกันนะครับ

หัวข้อแรก ก็เป็นหน้า setting ของโฆษณาแต่ละแบบ (เหมือนกันหมดเลย)
หัวข้อที่ 2 เป็น ตำแหน่งต่างๆ ทั้ง 8 แบบ นะครับ

เอาหัวข้อแรกก่อนก็แล้วกัน
ผมลองเลือกไปที่ The fist page tonglanguangu เพื่อเข้าไปแสดงให้ดูว่ามันมีอะไรบ้างนะครับ
่ส่วนตัวอื่นๆ ก็เหมือนกัน
เข้าไปแล้วจะเจอหน้านี้ครับ

ที่จำเป็นจะต้องกรอก ก็ืคือ แถบสีเหลือง ที่ผมแสดงไว้นะครับ นอกนั้น เป็น option เสริม
รายละเอียดตามนี้ครับ
1. AD Title เป็นชื่อของ โฆษณาที่จะเป็นต้องตั้งขึ้นมา ให้เราเข้าใจเองนะครับ เช่น image ads Header หรืออะไรก็แล้วแต่ ตามใจครับ
2. Ads on the scope of (The election will): ส่วนนี้ กำหนดว่า จะให้ ad ไปแสดงที่หน้าใหนบ้าง ถ้าเลือกทั้งหมด ก็จะไปแสดงทั้งหมด หรือเลือกเฉพาะห้องสนทนาที่เราต้องการ เป็นห้องๆ ไป ก็ได้ครับ
3. Ads start time อันนี้กำหนด อัตโนมัติ
4. The end of the advertising (Optional) : กำหนดเวลาสิ้นสุดของการแสดงโฆษณา
5. To show the way : กำหนดรูปแบบของว่าเราจะเอาอะไรมาเป็นโฆษณา มีดังนี้ครับ
   - Code > ก็พวกโค๊ต html , java หรืออื่น ๆ พวกadsense หรือ เวปไซต์ ที่ให้บริการ ให้เราเอาโฆษณามาลง จะเป็นข้อนี้
   - Text > ใส่ข้อความโฆษณา ธรรมดา
   - Picture > ใส่รูปภาพป้ายโฆษณาที่เราทำขึ้นมาเอง
   - Flash  > Flash
เรียบร้อยแล้วก็กด ส่ง ...

เท่านี้แหละครับ ก็ได้ป้ายโฆษณามาอันหนี่งแล้ว ส่วนจะแสดงหรือไม่ ตอนนนี้ยังคับ แค่ทำเสร็จเฉยๆ
ออกไปที่หน้าจัดการโฆษณา แล้วจะเห็นหัวข้อทีเราทำขึ้นเมื่อสักครู่นี้ ก็เลือกเครืองหมายถูกให้มันแสดง แล้วกดส่ง มันก็จะแสดง 555

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
 เจ้าของ| lmate290 โพสต์ 2009-8-12 16:26:25
แก้ไขล่าสุด lmate290 เมื่อ 2009-8-12 16:39

ต่อไปเรื่องตำแหน่งที่โฆษณาจะไปแสดงนะครับ
ผมขอใช้หน้าเวปของ ดิสคัท ไทย มาเป็นตัวอย่างเลยนะครับ ง่ายดี :)

1. The first page Tonglanguanggu (แล้วตกลงมันแปลว่าอะไรเนี่ย)
แสดงบนแถบเมนู ทางด้านขวา

2.Footer Tonglanguangu
จะแสดงใต้รายชื่อสมาชิกที่ ออนไลน์

3. Page text ads
ส่วนบนของหน้าแรก ในส่วนของเนื้อหา

เหนือยแล้ว วันนี้เอาแค่นี้ก่อนนะครับ เดี่ยวมาทำต่อให้เ้ต็มวันหลัง
แต่ผมว่า้เท่านี้ก็พอมองเห็นหลักการทำงานแล้วนะครับ ว่าทำยังไง

... เดี๋ยวมาใหม่ครับ หิวข้าวแล้ว :)
ทำไม discuz มันถึงได้ยอดเยี่ยมอย่างนี้

x
dsiwarsza โพสต์ 2009-8-13 18:33:10
เดียวผมต้องไปปรับภาษาให้ดีขึ้นละ
samusai โพสต์ 2009-8-14 18:06:46
เดียวผมต้องไปปรับภาษาให้ดีขึ้นละ
ต้นฉบับโพสโดย dsiwarsza เมื่อ 2009-8-13 18:33

นั่นสิครับเอาใจช่วยนะ เพราะว่าภาษาที่แปลมามันแปลกๆ ผมก็นั่งแปลนั่งงงเรียบเียงคำแปลใหม่ในส่วนที่มันแปลกๆอยู่เหมือนกัน แต่เวลามีน้อย+ไม่ค่อยได้อยู่บ้านได้ทำก็ศุกร์-เสาร์ ทำได้วันล่ะ 3 ชม.เอง  เลยไม่ค่อยคืบหน้า -*-

Tonglanguanggao  เจ้านี่มันแปลว่าอะไรก็ไม่รู้หาที่แปลไม่เจอ งงด้วยคน
mindindy โพสต์ 2012-7-28 19:13:38
สุดยอดมากกกกกกกกกกกกก ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-29 22:34