Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 4741|ตอบกลับ: 9

มีสคริปต์ใส่ Commas ให้กับตัวเลขแล้ว แต่โมไม่เป็นช่วยด้วยครับ

[คัดลอกลิงก์]
jaideejung007 โพสต์ 2009-8-25 18:16:03 |โหมดอ่าน
แก้ไขล่าสุด jaideejung007 เมื่อ 2009-8-26 19:11

ใครมีสคริปต์ หรือฟังก์ชั่น PHP เกี่ยวกับ การใส่คอมม่า(Comma) ',' ให้กับตัวเลขเราน่ะครับ

คือผมเห็นในบอร์ด SMF(ขออนุญาตอ้างอิงบอร์ดอื่นนะครับ)

เวลาเขาแสดงรายละเอียด ของแต่ละคนในแต่ละกระทู้ใช่ไหมครับ

มันจะบอกจำนวนโพสที่เราโพสน่ะครับ เหมือนดิสคัสนี่แหละ

จะแสดงแบบนี้

ผมอยากให้บอร์ดดิสคัสเรา ทำแบบนี้บ้าง น่ะครับ

แบบว่าให้ใส่เครื่องหมาย Comma ในจำนวนกระทู้เรา และจำนวนเครดิตและอื่นๆ ที่เกี่ยวกับตัวเลข ตั้งแต่หลักพันขึ้นไป

จากแบบนี้น่ะ
โพสแล้ว: 2429
หัวข้อสำคัญ: 2
เครดิต: 15064
คูปอง: 9725  
ความดี: 4975  
โหวต: 70
ระดับการ: 200
ออนไลน์: 1264 ชัวโมง

.
v

ให้เป็นแบบนี้

โพสแล้ว: 2,429
หัวข้อสำคัญ: 2
เครดิต: 15,064
คูปอง: 9,725  
ความดี: 4,975  
โหวต: 70
ระดับการ: 200
ออนไลน์: 1,264 ชัวโมง

ซึ่งผมว่า การใส่ Comma ในจำนวนตัวเลขตั้งแต่หลักพันขึ้นไป จะทำให้คนอ่าน ได้อ่านง่าย เข้าใจง่าย เพราะมีเครื่องหมาย Comma คั่นจำนวนในแต่ละหลักด้วย

รบกวนเพื่อนๆ ใครเคยเห็นสคริปต์แบบนี้ที่ไหน ก็วานบอกลิงค์

หรือไม่ก็ตั้งกระทู้ใหม่เลยนะครับ

จะได้นำไปใช้และนำไปขอบคุณที่เว็บเลย

ขอบคุณครับ

ปล. ผมว่าทุกคนในนี้ก็อยากได้เหมือนกันใช่ไหมครับ(ผมคิดเดาถูกป๊ะ)

ปล2. ใครตอบเม้นท์ ผมจะกด+1 ให้เลยครับ(อ้อ ไม่ได้ติดสินบนนะครับ จะกด+1 ให้จากใจจริงเลย และถ้ากดได้มากกว่านี้ก็จะกดให้เลย)

ปล3. รบกวนหน่อยนะครับ ใครช่วยผมครั้งนี้ ผลบุญกุศล ขอให้คุ้มครองคนที่ช่วยเหลือผมครั้งนี้ ตลอดไป(สาธุ)

---------------------------------------------------
เจอแล้วครับ

ตรงที่สำหรับแสดง จำนวนเครดิต, โพส, หัวข้อสำคัญ และอื่นๆ

หรือหากไม่เข้าใจก็มองดูรายละเอียดโปรไฟล์ของคุณ ทางด้านซ้ายมือคุณน่ะครับ

นั้นล่ะครับ สิ่งที่ผมต้องการแก้ไข

จาก จำนวนโพสที่เป็นตัวเลข 1254 ให้เป็น 1,254

มันจะอยู่ที่ DISCUZ_ROOT\include\cache.func.php

ประมาณบรรทัดที่ 940-970 ครับ

จะเป็นข้อความแบบนี้
  1. $customauthorinfo = array();
  2.                         if(is_array($data['customauthorinfo'])) {
  3.                                 foreach($data['customauthorinfo'] as $key => $value) {
  4.                                         if(array_key_exists($key, $authorinfoitems)) {
  5.                                                 if(substr($key, 0, 10) == 'extcredits') {
  6.                                                         $v = addcslashes('<dt>'.$authorinfoitems[$key][0].'</dt><dd>'.$authorinfoitems[$key][1].' </dd>', '"');
  7.                                                 } elseif(substr($key, 0, 6) == 'field_') {
  8.                                                         $v = addcslashes('<dt>'.$authorinfoitems[$key][0].'</dt><dd>'.$authorinfoitems[$key][1].' </dd>', '"');
  9.                                                 } elseif($key == 'gender') {
  10.                                                         $v = '".('.$authorinfoitems['gender'].' == 1 ? "'.addcslashes('<dt>'.$language['authorinfoitems_'.$key].'</dt><dd>'.$language['authorinfoitems_gender_male'].' </dd>', '"').'" : ('.$authorinfoitems['gender'].' == 2 ? "'.addcslashes('<dt>'.$language['authorinfoitems_'.$key].'</dt><dd>'.$language['authorinfoitems_gender_female'].' </dd>', '"').'" : ""))."';
  11.                                                 } elseif($key == 'location') {
  12.                                                         $v = '".('.$authorinfoitems[$key].' ? "'.addcslashes('<dt>'.$language['authorinfoitems_'.$key].'</dt><dd>'.$authorinfoitems[$key].' </dd>', '"').'" : "")."';
  13.                                                 } else {
  14.                                                         $v = addcslashes('<dt>'.$language['authorinfoitems_'.$key].'</dt><dd>'.$authorinfoitems[$key].' </dd>', '"');
  15.                                                 }
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
มันจะอยู่ในรูปแบบของ Tag <dd>
เช่น
  1. <dd>'.$authorinfoitems[$key][1].' </dd>
ยังไง ท่านทั้งหลายที่เก่งๆ การโมไฟล์ php ก็ขอรบกวนช่วยโมให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณนะครับ สำหรับการเข้ามาอ่าน และหากตอบจะขอบคุณมากๆ เลย

ขอให้เจริญในหน้าที่การงานนะครับ สาธุให้เลยครับผม

Writer: Jaideejung007
deknakhon โพสต์ 2009-8-26 07:48:39
ถ้ารู้ว่า ส่วนในเป็นการนำตัวเลขมาแสดงสามารถเขียนเพิ่มให้ได้ครับ   
  1. number_format("xxxxxx",2)
  xxxxxx ค่าตัวแปรของโปรแกรมครับ
เช่น
  1. number_format("$Price",2)
ถ้าตัวเลข 100 ก็จะได้  100.00 ถ้า 1000 ก็จะได้  1,000.00    ผมยังใหม่กับบอร์ดนี้  discuz  มากครับ เลยไม่รู้ว่า ไหนทำอะไรบ้าง ลองให้แนวผมก็ได้เดียวแก้ให้ครับ

แสดงความคิดเห็น

ผมใช้ x3 ไม่รู้ว่าแก้ไขที่ไฟล์ไหนหรอครับ  โพสต์ 2013-5-27 15:42

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
jaideejung007 + 1 อ้อ ใช่เหมือนกันครับ ...

ดูบันทึกคะแนน

เจ้าของ| jaideejung007 โพสต์ 2009-8-26 12:14:10
แก้ไขล่าสุด jaideejung007 เมื่อ 2009-8-26 13:03

อ้อ ใช่เหมือนกันครับ

ผมก็ลืมคิดไปว่า ส่วนไหน ที่มันจะแสดง ค่าตัวเลขอ่า(โค๊ดซับซ้อนจริงๆ -- หรือเราไม่รู้เรื่องเอง)

เฮ้อ ผมคงหมดหวัง แล้วสิ

เฮ้อ แต่ก็ขอบคุณ deknakhon มากๆ นะครับ ที่แนะแนวทางให้

ขอให้เจริญๆ มีความสุขตลอดไปและตลอดไปครับ

กด+1 ให้ แทนคำแนะแนว และคำขอบคุณ

โจ้คัฟ

---------------

ได้แล้วครับ สำหรับ ฟังก์ชั่นให้แสดงค่า คอมม่า

1. $test_number=1462;

2. //เพิ่ม commas ตัวเลข โดยตัดเศษส่วน
  3. print("<b>เพิ่ม commas ตัวเลข โดยตัดเศษส่วนเป็น</b>: ".number_format($test_number) .

4. "<BR><BR>");

5. //เพิ่ม commas ตัวเลข โดยต้องการทศนิยม 2 ตำแหน่ง
  6. print("<b>เพิ่ม commas ตัวเลข โดยต้องการทศนิยม 2 ตำแหน่ง</b>: ".number_format

7. ($test_number,2) . "\n");

เมื่อรันผ่านหน้าเว็บก็จะเป็น
เพิ่ม commas ตัวเลข โดยตัดเศษส่วนเป็น: 1,462

เพิ่ม commas ตัวเลข โดยต้องการทศนิยม 2 ตำแหน่ง: 1,462.00

.
.
แต่จะติดปัญหา ตรงที่เราจะไปทำการดึงค่าจำนวนกระทู้ หรือเครดิต ของเราที่ไหน ดีน่ะสิ

เราจะรู้ได้ไงว่า ตัวแปร ต่างๆ มันอยู่ตรงไหน

เฮ้อ ทำไงดีน๊อ
 เจ้าของ| jaideejung007 โพสต์ 2009-8-26 19:08:18
เจอแล้วครับ

ตรงที่สำหรับแสดง จำนวนเครดิต, โพส, หัวข้อสำคัญ และอื่นๆ

หรือหากไม่เข้าใจก็มองดูรายละเอียดโปรไฟล์ของคุณ ทางด้านซ้ายมือคุณน่ะครับ

นั้นล่ะครับ สิ่งที่ผมต้องการแก้ไข

จาก จำนวนโพสที่เป็นตัวเลข 1254 ให้เป็น 1,254

มันจะอยู่ที่ DISCUZ_ROOT\include\cache.func.php

ประมาณบรรทัดที่ 940-970 ครับ

จะเป็นข้อความแบบนี้
  1. $customauthorinfo = array();
  2.                         if(is_array($data['customauthorinfo'])) {
  3.                                 foreach($data['customauthorinfo'] as $key => $value) {
  4.                                         if(array_key_exists($key, $authorinfoitems)) {
  5.                                                 if(substr($key, 0, 10) == 'extcredits') {
  6.                                                         $v = addcslashes('<dt>'.$authorinfoitems[$key][0].'</dt><dd>'.$authorinfoitems[$key][1].' </dd>', '"');
  7.                                                 } elseif(substr($key, 0, 6) == 'field_') {
  8.                                                         $v = addcslashes('<dt>'.$authorinfoitems[$key][0].'</dt><dd>'.$authorinfoitems[$key][1].' </dd>', '"');
  9.                                                 } elseif($key == 'gender') {
  10.                                                         $v = '".('.$authorinfoitems['gender'].' == 1 ? "'.addcslashes('<dt>'.$language['authorinfoitems_'.$key].'</dt><dd>'.$language['authorinfoitems_gender_male'].' </dd>', '"').'" : ('.$authorinfoitems['gender'].' == 2 ? "'.addcslashes('<dt>'.$language['authorinfoitems_'.$key].'</dt><dd>'.$language['authorinfoitems_gender_female'].' </dd>', '"').'" : ""))."';
  11.                                                 } elseif($key == 'location') {
  12.                                                         $v = '".('.$authorinfoitems[$key].' ? "'.addcslashes('<dt>'.$language['authorinfoitems_'.$key].'</dt><dd>'.$authorinfoitems[$key].' </dd>', '"').'" : "")."';
  13.                                                 } else {
  14.                                                         $v = addcslashes('<dt>'.$language['authorinfoitems_'.$key].'</dt><dd>'.$authorinfoitems[$key].' </dd>', '"');
  15.                                                 }
มันจะอยู่ในรูปแบบของ Tag <dd>
เช่น
  1. <dd>'.$authorinfoitems[$key][1].' </dd>
ยังไง ท่านทั้งหลายที่เก่งๆ การโมไฟล์ php ก็ขอรบกวนช่วยโมให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณนะครับ สำหรับการเข้ามาอ่าน และหากตอบจะขอบคุณมากๆ เลย

ขอให้เจริญในหน้าที่การงานนะครับ สาธุให้เลยครับผม
deknakhon โพสต์ 2009-8-28 12:27:09
ผมมี Fuc แปลงวันที่ สากลเป็นไทย แต่ไม่รู้ว่า จะเอาไปใช้ กับ Discuz  ยัง ลองเอาไปใช้กันดูนะครับ
ได้แล้งยังไงช่วย บอกต่อเพื่อนๆๆ ด้วยขอบคุณครับ
ที่มาข้อมูล  http://forum.boonsit.com/index.php/topic,516.0.html

1. <?
  2. function Newdate($convD) {
  3. $GGyear=substr($convD ,0,4)+543;   //
  4. $GGmonth=substr($convD,5,2);
  5. $GGdate=substr($convD,8,2);
  6. $Buffdate=$GGyear."/".$GGmonth."/".$GGdate;
  7. return $Buffdate;
  8. }

9. echo $new_date=Newdate("2009-08-20");

10. ?>

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
jaideejung007 + 1 ขอบคุณครับผม เ่อ่อ ว ...

deknakhon โพสต์ 2009-8-29 14:41:44
ผมอยากทดลองเขียนให้  แต่เมนูที่เว็บบอร์ดผมมัน ไม่มีข้อมูลแบบที่คุณต้อ
การ แสดงออกมา ผมต้องไป Config  ที่เมนูไหนครับ
 เจ้าของ| jaideejung007 โพสต์ 2009-8-29 15:16:34
เอ๋ ตามที่บอกเลยไงครับ

แล้วที่ว่าไม่มีข้อมูลแสดงออกมา

ยังไง หรือครับผม

ลองอธิบาย ให้ผมเข้าใจิดนึงครับ

แฮะๆๆๆ
deknakhon โพสต์ 2009-8-29 16:11:24
UID7422
โพสแล้ว770
หัวข้อสำคัญ0
เครดิต554
จิตพิศัย554
Money549
Gold484
เพศชาย
ที่อยู่อุบลฯ - กรุงเทพฯ
... ออนไลน์137 ชัวโมง
เข้าระบบล่าสุด2009-8-29  

ข้อมูลที่เว็บบอร์ดที่ผมติดตั้งไม่มีนะครับ

คะแนน

jaideejung007 + 1 ขอบคุณนะครับ แต่ผม ถอ ...

เจ้าของ| jaideejung007 โพสต์ 2009-8-31 13:03:03
อ้าว ไงแบบนั้นล่ะน้อ

เอ ก็ตามที่ผมบอกด้านบน เว็บของพี่ไม่มีหลอครับ

ว้า

อ้อ ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ

ผมทำใจแล้วล่ะครับ แฮะๆๆๆ

ขอบคุณสำหรับ ความพยายามนะครับผม

ขอบคุณมากมาย

โจ้ครับ
donot โพสต์ 2013-5-27 15:40:19
deknakhon ตอบกลับเมื่อ 2009-8-26 07:48
ถ้ารู้ว่า ส่วนในเป็นการนำตัวเลขมาแสดงสามารถเขียนเพ ...

ผมใช้ Discuz X3 ครับ แก้ไขไฟล์ไหนหรอครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-18 19:27