Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 8745|ตอบกลับ: 6

อัพเดตไฟล์ admincp.lang.php [ENG] แก้ไขตัวแปรและ Tag ใหม่

[คัดลอกลิงก์]
jaideejung007 โพสต์ 2009-8-26 13:38:57 |โหมดอ่าน
ชื่อกระทู้: อัพเดตไฟล์ admincp.lang.php [ENG] แก้ไขตัวแปรและ Tag ใหม่

อธิบายชื่อกระทู้เพิ่มเติม: ปรับปรุง/ขัดเกลาภาษาอังกฤษและไทย ในไฟล์ admincp.lang.php ให้น่าอ่าน และเข้าใจมากยิ่งขึ้น

ชื่อไฟล์: admincp.lang.php

ขนาดไฟล์: 414 KB

ตำแหน่งที่อยู่ไฟล์: DICUZ_ROOT\templates\default\admincp.lang.php

เพิ่มเติม: จะมีภาษาไทย แจมมาด้วยนะครับ
95% ผมได้ขัดเกลาให้เอี่ยมอ่อง น่าอ่าน กว่าเก่าครับ
5% อาจมีการตกสำรวจภาษา อันนี้ไม่ว่ากันเน๊อะ

โปรโมชั่น: เมื่อคุณ "โหลด" ไฟล์ของเราตอนนี้ คุณจะได้รับของแถม(ไม่ใช่ไวรัสนะ อย่าเข้าใจผิด!) เป็นไฟล์ "admincp.msg.lang.php" ซึ่งได้ปรับคำแรกของแต่ละประโยคให้เป็นตัวพิมพ์ใหญ่และเป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด(ต้นฉบับไฟล์ไม่ทราบชื่อผู้แปล ขออภัยหากไม่ได้ใส่เครดิตให้)

----------------------------------------------------------------------------

บทความเรื่องนี้ ผมต้องการสื่อให้นักแปลทั้งหลาย ได้ตรวจและเช๊คข้อความเหล่านี้ให้ละเอียดก่อนปล่อยเน๊าะ(อันนี้รณรงค์น๊า ไม่ได้เอ็ดใคร แค่แนะนำเน๊าะ ว่าไหม)

คือข้อความที่คนไทยเราแปลภาษาผ่าน Google แล้วไม่ยอมแก้ไข โค๊ดต่างๆ ให้ถูกต้องตามหลัก HTML และ PHP (ไม่รู้พูดถูกหรือเปล่า!)

วันนี้ ผมเลย มาแก้ไขให้ใหม่

ซึ่งจะมีรายการที่ผมแก้ ตามข้อความด้านล่างเลยครับ

</ li>
----------------------------------------------------------------------------
</ b>
</ i>
</ a>
\ n
To allow  เปลี่ยนเป็น Allow ผมว่า ในความรู้สึกผม คำว่า To แล้วตามคำอื่นๆ ในต้นประโยค ผมว่า ภาษาไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ ผมเลยเอาออกครับ จาก ค่าเดิมจะเป็น To allow ผมจะเปลี่ยนเป็น Allow.... ทุกคำเริ่มต้นเลยครับ ผมว่ามันดูสวย อ่านง่าย ดีกว่าครับ ผมคิดว่างั้นนะครับ
$ time เปลี่ยนเป็น $time  เวลาแปลผ่าน Google มันชอบ เว้นวรรคให้ตลอดเลย เช่น ค่าตัวแปรเดิมจะเป็น $time เมื่อแปลผ่าน Google มันจะเปลี่ยนเป็น $ time  ทันทีเลย
($...) เปลี่ยนเป็น {$..} เช่น ($time) ก็จะเปลี่ยนเป็น {$time} ซึ่งการแปลโดยผ่าน Google มันจะเปลี่ยน {$time} เป็น ($time) ทันที ซึ่งการเปลี่ยนค่าแบบนี้ทำให้ ระบบแอดมินซีพี ทำงานไม่ถูกต้อง ผมเองทดสอบแล้ว ผ่านครับ แสดงค่า จากตัวแปรที่ดิสคัสกำหนดมา เช่น การดึงจำนวนสมาชิกทั้งหมดในฐานข้อมูล มาแสดง ตอนค้นหา รายชื่อสมาชิกในแอดมินซีพีนะครับ

...... และอื่นๆ อีกมากมาย.....>>>>>(ไม่ขอกล่าวล่ะกัน โหลดไปดูเองน๊ะ)

และ ท้ายสุดๆ พระเอกของงาน คือ???

ทุกคำเริ่มต้นแรกประโยค จะเป็น ตัวพิมพ์ใหญ่ทั้งหมด ตัวอย่างนี้จะมาจากเมนู บันทึก นะครับ ของไฟล์ admincp.lang.php นี่แหละ ดังนี้
  1.         'cplog_ecommerce_alipay' => 'Bao set up to pay',
  2.         'cplog_ecommerce_orders' => 'Integral recharge orders',
  3.         'cplog_settings_ec' => 'Settings E-Commerce',
  4.         'cplog_ecommerce_ec_credit' => 'Credit rating system',
  5.         'cplog_tradelog' => 'Commodity trading orders',

6.         'cplog_google_config' => 'Google The basic settings',
  7.         'cplog_qihoo_config' => 'Qihoo basic settings',
  8.         'cplog_qihoo_topics' => 'Qihoo feature set',
  9.         'cplog_qihoo_relatedthreads' => 'Qihoo related to the theme set',
  10.         'cplog_video_bind' => 'Video account binding',
  11.         'cplog_video_config' => 'Video feature set',
  12.         'cplog_video_class' => 'Video Category Management',
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
ซึ่งคุณจะเห็นว่า คำแรกของแต่ละประโยคจะเป็นตัวพิมพ์ใหญ่ทั้งหมดเลย

วิธีการอัพเดตไฟล์ภาษา admincp.lang.php

->> นำไฟล์ admincp.lang.php ที่คุณโหลดจากที่นี่(Discuzthai.com)

->> ให้ทำการอัพโหลดไปยัง Host ของคุณในตำแหน่ง DICUZ_ROOT\templates\default\admincp.lang.php

->> ทดสอบเข้าระบบ Admin CP แล้วดูผลลัพธ์ได้เลย..

ข้อสำคัญ!
- ก่อนการอัพโหลดทับไฟล์เก่า กรุณาสำรองไฟล์! admincp.lang.php ทุกครั้ง
- ขอความกรุณา ได้โปรด Feedback กลับมาบอกว่า ผลเป็นอย่างไรบ้าง มีปัญหาอะไรหรือเปล่า

======================================
======================================
--}>}> ดาวน์โหลดไฟล์ตรงนี้ (กดเบาๆ เพื่อโหลด)
--}>}> รหัสผ่านสำหรับเปิดไฟล์คือ
  1. http://board.konseo.com
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด

ปล. ความต้องการและใฝ่ฝันสำหรับนักพัฒนาที่อยากได้เห็นได้อ่านข้อความสั้นๆ ว่า
"ขอบคุณ" 2 คำสั้นๆ นี้ ที่แฝงไปด้วยกำลังใจอันล้นเปี่ยม

ปล2. ขอให้ทุกท่าน ทำสำเร็จและผ่านไปด้วยดี

Writer: jaideejung007
ID: 7422
dsiwarsza โพสต์ 2009-8-26 17:11:50
AdminCp ภาษาอังกฤษหรือ อิอิ ภาษาไทยรู้สึดว่าผมจะไม่คอยได้อับเดตอิอิ
ช่วงนี้ผมงานเยอะ
 เจ้าของ| jaideejung007 โพสต์ 2009-8-26 19:12:55
ครับ ภาษาอังกฤษทั้งหมด

แต่มีไทย แจมด้วย 5%

คือผมแค่ปรับปรุงพวกข้อความตัวแรกของแต่ล่ะประโยคให้เป็น ตัวพิมพ์ใหญ่น่ะครับ

เหอะๆ ลองเอาไปทดสอบดูก็ดีครับ

ติบอกด้วยนิดนึง ก็จะขอบคุณมากมาย
discuzthai.com โพสต์ 2009-9-3 14:30:24
ขอบคุณ
 เจ้าของ| jaideejung007 โพสต์ 2009-9-8 11:05:23
ซึ้งใจมากมาย คุณรีบน
pruetnara โพสต์ 2009-9-12 14:17:10
Having some problem krub
after อัพเดตไฟล์ภาษา admincp.lang.php
ในตำแหน่ง DICUZ_ROOT\templates\default\admincp.lang.php

Went back to back up and tried other versions still blank also looked for files that was updated today but only this file and index were updated

Thank you in advance krub

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
 เจ้าของ| jaideejung007 โพสต์ 2009-9-19 18:08:34
โอ้ แล้วได้สำรองไฟล์ตัวเก่าไหมครับ

เอาไฟล์ที่สำรองมาอัพทับครับ

เช๊คดูว่า เป็นเยี่ยงไร
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-25 14:01