Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 3490|ตอบกลับ: 0

[Live Talk] ข้อคิดการเลือกซื้อ/สร้างบ้านอย่างคุ้มเงิน

[คัดลอกลิงก์]
doodome โพสต์ 2009-8-29 04:38:43 |โหมดอ่าน
ข้อคิดการเลือกซื้อ/สร้างบ้านอย่างคุ้มเงิน (ภาค ซื้อบ้านจัดสรร)% ^- q  _- ]' C" j+ y
โดย พิจารณ์ แจ้งสว่าง
6 x7 K( L5 a. T* r) U4 Z4 S: M8 W- L+ ^4 Z( |) I! @: I) C
หามาให้อ่านกันครับ
" f3 q" T. R) {. f4 tมีแฟน ๆ หลาย ๆ ท่าน ทั้งแฟน ๆ ในคอลัมน์และแฟน ๆ ในเวปไซต์ สอบถามผมเข้ามาว่า การจะมีบ้านสักหลังนั้น มีหลักการพิจารณา ตัดสินใจยังไงบ้าง เพราะกว่าจะเก็บเงินเก็บทองสร้างบ้านสักหลังได้นั้น ก็ละบากยากเย็นอยู่พอสมควร ยิ่งหลาย ๆ ท่านนั้นมีโอกาสสร้างบ้านเพียงครั้งเดียวในชีวิตเท่านั้น จึงต้องคิดไปคิดมากันหลายตลบ เพราะพลาดไม่ได้นั่นเองครับ
. O/ k1 K/ {9 q5 Z# e8 [* I4 {$ M4 Y5 g  C
หลักการเลือกสร้างบ้านที่ดีนั้น ผมขอแยกออกเป็น 2 กรณีครับ กรณีแรกคือการเลือกซื้อบ้านจากโครงการบ้านจัดสรรต่าง ๆ ที่มีอยู่มากมายหลายหลากโครงการให้ท่านเลือก และอย่างที่สองคือการสร้างบ้านบนที่ดิน อาจจะเป็นที่ดินของตัวเองหรือที่ดินจัดสรรก็ตามแต่ครับ
; F" {  v" v: G- [! z/ ~% R$ J! x/ Q4 x
การซื้อบ้านจัดสรรนั้นจะสะดวกกว่าการปลูกเอง ตรงที่ท่านไม่ต้องวุ่นวายและยุ่งยากกับการสร้างบ้านมากนัก สามารถดูจากสำนักงานขาย หรือ บ้านตัวอย่างได้เลยว่าถูกใจหรือไม่ โครงการบ้านจัดสรร ยังมีสิ่งอำนวยความสะดวกอีก มากมาย เช่น สโมสร สะว่ายน้ำ สนามเทนนิส หรืออาจจะ มีสนามกอล์ฟด้วย รวมถึงระบบรักษาความปลอดภัย ตามที่โครงการได้จัดไว้ให้
1 a& ^/ {" j3 I; P/ u5 P$ i9 I$ J
6 R, }2 }: Z) u' [( nแต่ข้อเสียก็คือมาตรฐานการก่อสร้างและวัสดุก่อสร้างจะสู้การปลูกเองไม่ได้ เพราะโครงการนั้น ๆ ทำเองทั้งหมด ก็ย่อมที่จะมีการอะลุ่มอล่วย ๆ กับงานที่ไม่ได้มาตรฐานเพื่อให้งานเสร็จตามกำหนดตามเป้าหมายนั่นเองครับ ถ้าเป็นนักมวยก็เปรียบผู้ซื้อเป็นมุมแดง(ผู้ซื้อ) ส่วนโครงการนั้นเป็นทั้งกรรมการ(ผู้ตรวจรับและควบคุมงานก่อสร้างทั้งหมด)และมุมน้ำเงิน(ผู้ขาย) ในกรณีนี้ถ้ากรรมการมีความเที่ยงธรรม ไม่เอนเอียงก็ดีไป แต่จากรูปการณ์แล้วดูเหมือนว่ากรรมการจะมีแนวโน้มที่จะเอนเอียงสูงครับ เมื่อเป็นเช่นนี้แล้ว มุมแดง(ผู้ซื้อ) ก็ควรจะแต่งตั้งกรรมการนอกเวทีคอยตรวจสอบกรรมการบนเวทีอีกทีครับ กรรมการนอกเวที ก็คือสถาปนิก หรือวิศวกรที่มีความเข้าใจและเชี่ยวชาญในงานก่อสร้างนั่นเองครับ หามาเป็นที่ปรึกษาให้กับท่านสักคนจะดีกว่า ในความคิดผมแล้วเรื่องนี้ถือว่าจำเป็นครับ เพราะงานทุกอย่างต้องมีการตรวจสอบ เพื่อให้มั่นใจได้ว่าท่านจะได้บ้านที่สมบูรณ์ คุ้มค่าเงินที่ท่านจ่ายไป แต่ที่ผมพูดเช่นนี้ใช่ว่าโครงการต่าง ๆ จะไม่ดีเหมือนกันไปเสียหมดนะครับ เจ้าของโครงการที่ดีมีจริยธรรมก็ยังมีอยู่นะครับ เพียงแต่ว่าการจะมีบ้านสักหลังนั้นไม่ใช่เรื่องที่สามารถจะเสี่ยงได้ และเรา ๆ ท่าน ๆ คงไม่อยากจะเสี่ยงกับบ้านที่จะเป็นวิมานในอนาคตของท่านใช่ไหมครับ) t2 q) A  n2 o  W* S

5 p. C2 O: l5 [1 x% C( Hข้อจำกัดอีกอย่างนึกของบ้านจัดสรรก็คือ ความต้องการต่าง ๆ จะถูกจำกัดจากรูปแบบบ้านที่มีอยู่ อาจจะได้บ้านที่ไม่ถูกใจทั้งหมด และส่วนใหญ่ก็แก้ไขและเปลี่ยนแปลงรายละเอียดต่าง ๆ ไม่ได้มากนักเนื่องจากทำให้การบริหารจัดการในโครงการนั้นคลาดเคลื่อน ผู้ที่เลือกซื้อบ้านจัดสรรจะต้องยอมรับในจุดนี้เสียก่อนนะครับ แต่ส่วนใหญ่แล้วรูปแบบบ้านจัดสรรก็ถูกออกแบบให้มีลักษณะเป็นกลาง ๆ เหมาะกับคนทั่วไปอยู่แล้ว หากท่านไม่มีความต้องการที่พิเศษนักก็คงจะไม่มีปัญหา แต่ก็นั่นแหละครับ ต่างคนต่างจิตต่างใจ สุดท้ายบ้านแต่ละหลังในโครงการจะไม่เคยเหมือนกันเลยก็ว่าได้
, U( W7 ]. P9 ?6 }  d' f4 H. i$ M  ]4 ]' B5 s# @% F5 p7 N/ f( _/ F
สรุปแล้วการซื้อบ้านจัดสรรก็เหมือนการเลือกซื้อเสื้อสำเร็จครับ ไม่สามารถจะทราบได้ว่ากระบวนการผลิตเป็นเช่นไร แบบหรือก็เท่าที่มีให้เลือกครับ ถ้าซื้อยี่ห้อดีหน่อยก็สบายใจว่า(อาจจะ)ได้ของดีมีสไตล์ แต่ก็ราคาแพงขึ้นเป็นเงาตามตัว ส่วนตัวที่ราคาถูกก็ไม่สามารถจะแน่ใจได้ว่ามีคุณภาพหรือไม่ แต่อย่าลืมนะครับว่าบ้านนั้นไม่ใช่เสื้อที่ซื้อกันได้บ่อย ๆ หากคิดจะซื้อ หาคนไปตรวจสอบโรงงานผลิตสักหน่อยดีไหมครับ
9 ?* k+ Z+ W* n) U
% t4 F' H8 o7 Q/ L- k. I วันนี้ผมช่างเปรียบเปรยมากเป็นพิเศษเพื่อให้ท่านผู้อ่านเห็นภาพง่ายขึ้น ว่าแต่ฉบับหน้า เรามาดูกันว่าจะตัดเสื้อ(สร้างบ้านในที่ดิน)อย่างไรให้ถูกใจและถูกเงินกันครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-19 05:50