Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 1872|ตอบกลับ: 2

[Talk] รบกวนถามเรื่องการแปลภาษา ?

[คัดลอกลิงก์]
sumet โพสต์ 2009-9-24 08:53:37 |โหมดอ่าน
แก้ไขล่าสุด sumet เมื่อ 2009-9-24 08:54

ผมรบกวนสอบถามเรื่องการแปลนิดนึงครับ ผมลองเปิดไฟล์ที่หลายท่านแปล
โดยผมเข้าที่ไฟล์แล้ว ยกตัวอย่าง :
  1. <h1>เธ„เธธเธ“เธ•เน‰เธญเธ‡เธเธฒเธฃเธฅเธšเธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธกเธชเนˆเธงเธ™เธ•เธฑเธงเธ™เธตเน‰๏ผŸ</h1>
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
มันเป็นแบบข้างบนนี้ แต่เวลาเราใช้งาน ก็เป็นภาษาไทย ผมเข้าใจว่าเป็นการเข้ารหัสแบบ utf-8
แล้วถ้าสมมติผมจะแก้ไขข้อความข้างบนนี้ ถ้าผมเปลี่ยนข้อความเป็น สมมติ
  1. <h1>ทดสอบเด้อพี่น้อง<h1>
เวลาเปิดใช้งานมันดันไม่เป็นภาษาไทย ผมก็เลยแปลกใจ

สรุปง่ายๆคือผมจะถามว่าถ้าสมมติว่าแปลข้อความข้างบนแล้ว
การที่จะ save ให้เป็นแบบ utf-8 ต้อง save ยังไง ผมใช้ microsoft  frontpage อ่ะครับ
หรือต้องใช้ เป็น edit plus  ช่วยบอกหน่อยครับ งง งง มากๆๆ
zankumuro โพสต์ 2009-9-24 09:21:01
แก้ไขล่าสุด zankumuro เมื่อ 2009-9-24 09:23

การแสดงผลจากเว็บเพปกติ จะขึ้นอยู่กับปัจจัย 3 ตัวครับ คือ ข้อความ ไฟล์ และบราวเซอร์

ในกรณีที่ต้องการจะกำหนดให้เป็นภาษาไทยแบบ utf-8 ถูกต้องนั้น เริ่มแรก เราจะต้องกำหนด Encoding ของตัวไฟล์ก่อนครับ โดยจะใช้แบบไหนก็กำหนดเอาระหว่าง utf-8 และ tis-620 (กรณีใน Dreamweaver แนะนำให้กด Reload เอกสารด้วย จะทำให้เราเห็นคำสั่งและข้อความในเอกสารในรูปแบบที่เพิ่งกำหนดไป)

เมื่อกำหนดเสร็จแล้ว ให้ทำการเริ่มพิมพ์ข้อความที่เราต้องการจะพิมพ์ลงไปตามครับ

จากนั้นเปิดทดสอบการแสดงผลจากตัวบราวเซอร์ ซึ่งถ้าตัวบราวเซอร์กำหนดการแสดงผล Encoding แบบ Auto ไว้ มันจะสามารถแสดงผลได้ถูกต้องตามที่เราตั้งค่าไว้ แต่ถ้าเกิดไม่ได้ตั้ง Auto ไว้ ในบางบราวเซอร์มันจะอ่านค่าไปที่ tis-620 หรือ thai windows แทนเพราะมันตรวจจับภาษาไทยได้ ซึ่งถ้าเราต้องการกำหนดเลยว่าให้อ่าน แบบ utf-8 ก็ให้ใส่คำสั่งกำหนดหน้าเอกสารของ html บ้านๆเลยครับ
  1. <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8" />
 เจ้าของ| sumet โพสต์ 2009-9-24 09:38:23
ขอบคุณมากมายครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-15 01:58