Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 10438|ตอบกลับ: 3

สร้างเว็บดิสคัส 3 ภาษา [Make Discuz! 7.0.0 Multi Language By Jaideejung007]

[คัดลอกลิงก์]
jaideejung007 โพสต์ 2009-11-3 08:46:34 |โหมดอ่าน
เนื่องจากว่าเว็บดิสคัสเป็นที่นิยมชมชอบของทั้งไทยและต่างประเทศ ซึ่งดูได้จากสถิติการเข้าชมของแต่ละประเทศได้ที่ลายเซ็นต์ของผมด้านล่างน่ะครับ ชาวต่างชาติก็เข้ามาใช้บริการเว็บดิสคัสไทย ไม่น้อยเลยทีเดียว ผมจึงคิดว่า เว็บดิสคัส น่าจะทำซักหลายๆ ภาษา เพื่อให้ชาวต่างชาติเข้าใช้งานได้สะดวก

อยากเห็น ดิสคัสไทย ทำเว็บ Multi Language พี่ acaz พิจารณาด้วยครับ

วิธีการทำ
ขออนุญาตอ้างอิงข้อความจากกระทู้ของพี่โก๋ “[Guide] เริ่มต้นสร้างสกิน

1. เข้าไปที่โพลเดอร์ templates แล้วสร้างโฟลเดอร์ใหม่ขึ้นมา 1 โฟลเดอร์ โฟลเดอร์นี้จะเป็นโฟลเดอร์สกินสำหรับเก็บภาษาของคุณ ใส่ชื่อโฟลเดอร์นี้ตามต้องการ ควรที่จะตั้งเป็นชื่อ ตามภาษาที่คุณต้องการใช้งานครับ เช่น discuz_english, discuz_chinese เป็นต้น

2.หลังจากที่สร้างโฟลเดอร์ของสกินเสร็จแล้วจากนั้นให้คัดลอกไฟล์ภาษาที่ต้องการใช้งาน เช่น หากจะทำเว็บเป็นภาษาอังกฤษ ก็ให้คัดลอกไฟล์ดังนี้ archiver.lang.php, emails.lang.php, feed.lang.php, magics.lang.php, messages.lang.php, misc.lang.php, modactions.lang.php, pms.lang.php, request.lang.php, runtime.lang.php, seccode.lang.php, swfupload.lang.php, tasks.lang.php, templates.lang.php และ wap.lang.php จากไฟล์ภาษาอังกฤษที่เพื่อนๆ เขาแปลไฟล์ดังกล่าวเสร็จแล้วหรือโหลดได้ตามที่ผมแนบมาครับ มาใส่โฟลเดอร์สกินของคุณ คือ discuz_english

3. เปิดเว็บไซต์ของคุณขึ้นมา แล้วไปที่ เมนูผู้ดูแลระบบ » รูปแบบ » เทมเพลท » เพิ่มใหม่: ใส่รายละเอียดลงไปให้ครบทั้ง 3 ช่อง

ช่องที่ 1 ใส่ชื่อสกินของคุณ เช่น
Discuz English
ช่องที่ 2 ใส่ตำแหน่งที่อยู่ของโฟลเดอร์สกินของคุณ เช่น ./templates/discuz_english
ช่องที่ 3 ใส่รายละเอียดที่แสดงความเป็นเจ้าของสกิน หรืออะไรก็แล้วแต่

ใส่ครบแล้วคลิกที่ ส่ง แล้วจะได้สกินเพิ่มขึ้นมา

4. ยังอยู่ในเมนูผู้ดูแลระบบ ไปที่ รูปแบบ » สกิน

ทำการคัดลอกสกิน Default คลิกที่ คัดลอก แล้วจะได้สกินเพิ่มขึ้นมา 1 สกิน

5. หลังจากคัดลอกสกิน Default เสร็จแล้ว ให้เปลี่ยนชื่อสกินที่เพิ่มมาใหม่เป็นชื่อสกินของคุณให้ตรงกับไฟล์ภาษาที่คุณคัดลอกมาไว้ เช่น Discuz English

6. ทำการแก้ไขสกินของคุณ โดยคลิกที่ แก้ไข

7. ข้อนี้สำคัญมาก หากปรับไม่ถูกต้อง ภาษาก็จะไม่เปลี่ยนตามที่ตั้งไว้ ให้คุณทำการเปลี่ยน Match Template หรือโฟลเดอร์สำหรับเก็บไฟล์ภาษาจากข้อที่ 2 ให้เป็น Discuz English(ตามที่คุณได้ตั้งชื่อสกินก่อนหน้านั้น) เพราะคำสั่งนี้จะเป็นการดึงไฟล์ภาษาจากข้อ 2 มาทำการแสดงผล เมื่อการเลือกใช้สกินนี้ในหน้าเว็บครับ

ส่วนรูปภาพของสกินนี้ จะถูกใช้โดยสกิน default นะครับ และท่านสามารถปรับเปลี่ยนลักษณะต่างๆ ได้ตามต้องการ ในกระทู้ของพี่โก๋ “[Guide] เริ่มต้นสร้างสกิน” นะครับ

สำหรับ ภาษาจีนและภาษาอื่นๆ นั้น วิธีการทำ ก็ทำเหมือนกับการทำเว็บภาษาอังกฤษครับ เพียงแค่เปลี่ยนชื่อสกิน เปลี่ยนไฟล์ภาษาจากข้อที่ 2 ให้เป็นไฟล์ภาษาจีนหรือภาษาอื่นๆ และเปลี่ยน Match Template ให้ถูกต้องตามไฟล์ภาษาที่คุณได้คัดลอกไปไว้ในโฟลเดอร์สำหรับเก็บไฟล์ภาษาจีนหรือภาษาอื่นๆ ครับ

เพิ่มเติม คุณสามารถใช้สกินอื่นๆ นอกเหนือจากสกิน default ในการทำเว็บ Multi Language ก็ได้ครับ เพียงแค่ติดตั้งสกินที่คุณโหลดมา เหมือนอย่างที่คุณติดตั้งสกินทั่วๆ ไปนั้นล่ะครับ เพียงจะมีข้อแตกต่างขึ้นมาคือให้คัดลอกไฟล์ภาษาจากข้อที่ 2 ที่ผมกล่าวมานั้นมาใส่ในโฟลเดอร์สกินของคุณให้ถูกต้องตามชื่อภาษาที่ตั้งไว้

ตัวอย่างหน้าเว็บเมื่อคลิกที่เมนูเปลี่ยนสกิน

ภาษาไทย

ภาษาอังกฤษ

ภาษาจีน

อันนี้เป็นแนวทางครับผม หากจะให้อธิบายอย่างละเอียดก็คงไม่ไหว

แนะนำครับ หากเว็บของคุณมีชาวต่างชาติเข้ามาเยี่ยมชมบ่อยๆ ก็ควรที่จะตั้งสกิน discuz_english ให้เป็นตัวหลักนะครับ เพราะเมื่อเปิดหน้าเว็บดิสคัสขึ้นมา เขาก็จะเจอเมนูเป็นภาษาอังกฤษก่อนเสมอ

ชมตัวอย่างได้ที่
  1. http://board.konseo.com/to/?http://board.konseo.com
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
ไฟล์ภาษาจากข้อที่ 2 ของภาษาอังกฤษและจีน [by Discuz2u.com and Discuz.net; Very thank.]

ผู้เขียนบทความ: Jaideejung007 [Translate Team]
ขอบคุณเนื้อหาเพิ่มเติม: i~Designs [Moderator]

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
sler1925 โพสต์ 2009-11-17 05:46:47
เม้นน่ะจ้าาาาาาาาาาาาาา
minnie โพสต์ 2011-9-20 13:40:29
กำลังสนใจศึกษาการทำหลายภาษาอยู่พอดีค่ะ ถึงแม้ตอนนี้เราจะใช้เวอร์ชั่นX1.5 แล้วคิดว่าถ้านำวิธีนี้ไปประยุคใช้ก็คงจะได้เหมือนกันนะคะ จะลองทำดู ขอบคุณมากค่ะ
GoSai โพสต์ 2012-1-3 10:23:54
กดเปลี่ยนภาษา ที่หน้าเวปยังไงครับ?
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-26 06:07