Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 1777|ตอบกลับ: 1

มีคำแนะนำครับ

[คัดลอกลิงก์]
eak1111 โพสต์ 2009-11-3 11:10:25 |โหมดอ่าน
คือมีคำแนะนำมาน่ะครับ เนื่องจากผมเคยเล่น discuz ไปพักนึงทำโปรเจ็คเล็กๆไปแล้ว จากนั้นก็ล่ม ตอนนี้มีโปรเจ็คใหม่ก็เลยเข้ามาหาความรู้ใหม่ อะไรก็เปลี่ยนไปเยอะ พอเข้ามาดู Plugin, addon  ถึงกับมึนตึ้บ เนื่องจาก ไม่รู้ว่า plugin หรือ addon นั้นใช้ทำอะไร  

เลยมีคำแนะนำนิดนึ่งน่ะครับว่า   อาจจะมีคำอธิบายสั้นๆ 2-3 บรรทัด ว่า "plug in หรือ addon ตัวนี้ใช้ทำอะไร เพื่ออะไร" มันจะช่วยได้มากเลยครับ เพราะตอนนี้ผมเข้าไปดูแต่ละหัวข้อ เดาไม่ถูกเลยครับว่า แต่ละอันมันคืออะไร นอกจากต้องมาติดแล้วลองดู

:)
MinT โพสต์ 2009-11-3 11:40:19
แก้ไขล่าสุด MinT เมื่อ 2009-11-3 11:48

1# eak1111

เป็นเรื่องปกตินะครับ  ที่เข้ามาแล้วก็งง  เพราะไม่ได้ติดตามความเคลื่อนไหวโดยตลอด
ปลั๊กอินแต่ละตัว เขาจะมีบอกและมีภาพประกอบอย่างชัดเจนแล้วครับ  ถ้าคนนำมาปล่อยครั้งแรก
และบางอันก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไร  เพราะส่วนมากจะเป็นภาษาจีน  ต้องคอยติดตามความเคลื่อนไหว
ซึ่งจะมีทีมงานไปแปล และนำมาบอกต่ออีกที  ถ้าไม่ได้ติดตามก็จะงงตึ๊บ  แหละครับ  

ที่คุณเห็นและเจอ อาจจะไม่ใช่อันแรกที่นำมาปล่อยนะครับ  เพราะทีมงานจะนำมาขยายผลต่อเรื่อย ๆๆ
จนเยอะไปหมด  ไม่รู้อะไรเป็นอะไร  เพราะเขาขึ้เกียจต้องมาอธิบายอีก  เพราะถือว่าคนแรกเขาอธิบายไว้แล้ว

ปลั๊กอิน  ก็คือการเขียน สคริป เสริมให้ดิสคัส ทำงานได้หลากหลายขึ้น  เช่น  tolist,  fire wolf,  pet  เป็นต้น
ส่วน addon  ก็คือ  เพิ่มสคริป บางส่วน ให้สามารถทำงานได้  เช่น  จะเล่น  utube , mthai  เป็นต้น บนเว็บบอร์ด หรืออะไรอีกมากมาย

:: ผมก็ว่าไปตามที่ได้เล่นมาแหละครับ  ผิดถูกอย่างไร  เดี๋ยวมีทีมงานมาเสริมอีกที นะครับ

::  ถ้าจะถามอะไร  ให้ตอบอะไร  ควร  ใช้  บอร์ด  หัวข้อ  คุยกันภาษาดิสคัส  หรือ  
Discuz Talk 7.0 หรือ 7.1  นะครับ  เดี๋ยวโดนแบน  เพราะไม่ได้ศึกษาเรื่องระเบียบข้อตกลงก่อนถาม
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-9 20:14