Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 18850|ตอบกลับ: 46

ภาษาไทย DPS Preply 2.0.0 beta

[คัดลอกลิงก์]
jaideejung007 โพสต์ 2009-11-16 06:12:33 |โหมดอ่าน
ก่อนอื่น...อยากบอกเพือนๆ ทุกคนว่า ขอบคุณมากๆ เลยนะครับ ที่กด+ เงินและ จิตพิสัยให้

โดยเฉพาะ มอดปูและ มอดก้อย ให้ +5 ดีใจๆ

ผมกำลังใจแปลภาษาต่อไปมากๆ เลยครับ เหมือนได้ชาร์ทแบตใหม่ยังไงยังงั้นเลย แบบฟิตๆ :)

ขอกราบขอพระคุณเป็นอย่างสูง ดีใจ น้ำตาซึม(เวอร์) เกริ่นมากล่ะ

งั้นวันนี้เอาไปอีกตัวนะครับ ภาษาไทย DPS Preply 2.0.0 beta จากกระทู้นี้
dps preply2.0.0 beta user TH
http://www.discuzthai.com/thread-13751-1-1.html
By xman

ผมเอามาแปลภาษาไทยให้ใหม่ครับ

ตัวอย่างการโพส

หน้าจัดการ Admin CP

มาอีกแล้วครับ สำหรับภาษาไทยของ DPS Preply 2.0.0 beta รู้สึกว่าผมจะฟิตหนักนะช่วงนี้ แปลได้แปลดี แปลแบบมารธร แปลไม่มีหยุดไม่มีหย่อน แปลแบบลืมหายใจ(เวอร์!)

อันที่จริงผมว่าปลั๊กอินตัวนี้ น่าเล่นมากเลยครับ คุณสมบัติเยี่ยมยอดมากเลย ไม่ว่าจะเป็น
  • โพสตอบข้อความในโพสหรือรีพายนั้นทันที
  • กำหนดการเพิ่มเครดิตได้ เมื่อใช้งาน DPS Preply
  • กำหนดให้สมาชิกแต่ละระดับสามารถทำการ แก้ไขหรือลบ ข้อความใน "ตอบกลับภายในโพสนี้ได้"
  • แจ้งเตือน PM ทุกครั้งเมื่อมีการใช้งาน
  • และอื่นๆ อีกเพียบ โหลดไปเล่นดู

ในความคิดส่วนตัวผมนะ ผมอยากให้ทุกเว็บมีปลั๊กอิน ตัวนี้ไว้ เพราะอะไรนะเหรอครับ ก็เพราะว่า เราไม่จำเป็นต้องไปตอบกระทู้โดยการกด "อ้างอิง" ซึ่งเจ้าของโพสหรือรีพายนั้น ไม่อาจรู้ได้เลยว่า ข้อความของเขาถูกอ้างอิงไปที่ไหนบ้าง แต่เมื่อทำการติดตั้งปลั๊กอินนี้ลงไป เราก็จะได้ทราบทันทีว่า มีใคร คนใดบ้าง ตอบกลับในโพสหรือรีพายของเรา เพราะระบบจะทำการแจ้งเตือนผ่านทาง PM โดยทันที(ในกรณีที่ไม่ติ๊ก "ส่ง PM" ออกครับ)

เหมือนเดิมครับ กับการแปลภาษาของผม ผมแปลทีละบรรทัดเช่นเดิม ไม่มีเออเร่อและเน่าแน่นอน(รับประกันได้) ผ่านการทดสอบจากเครื่องเซิร์ฟเวอร์จำลองของ Xampp 1.7.2 ว่า ผ่านครับ ภาษาไทยอ่านได้เข้าใจง่ายขึ้น และมีความสัมพันธ์กันกับการทำงานของปลั๊กอินนี้

วิธีการอัพเดต
  • อัพโหลดไฟล์ dps_preply.lang.php ที่คลายไฟล์ Zip ออกมา ไปยังที่ DISCUZ_ROOT/forumdata/plugins
  • อัพเดตไฟล์แคช พร้อมทดสอบได้ทันที เย้ๆ เสร็จแล้ว
  • ดาวน์โหลด dps_preply.lang.php.zip
    ผู้เข้าชมเนื้อหาถูกซ่อนไว้ คุณจะต้องแสดงความคิดเห็นก่อนจึงจะสามารถมองเห็นเนื้อหาส่วนที่ถูกซ่อนนี้ได้
  • รหัสผ่านเปิดไฟล์
    ผู้เข้าชมเนื้อหาถูกซ่อนไว้ คุณจะต้องแสดงความคิดเห็นก่อนจึงจะสามารถมองเห็นเนื้อหาส่วนที่ถูกซ่อนนี้ได้

เมื่อคุณทำตามที่ผมบอก ด้านบน มันจะไม่ได้ภาษาไทย 100% ในเฉพาะแอดมินซีพีเท่านั้น ส่วนในหน้าเว็บ ภาษาไทย DPS Preply ปกติ ครับ

หากจะทำให้เป็นภาษาไทยทั้งหมดเลย ดังนี้(ถ้าอ่านแบบผ่านๆ ตา การติดตั้งก็จะไม่สมบูรณ์)
  • ถอนการติดตั้งปลั๊กอิน DPS Preply ตัวเก่าของคุณ ในแอดมินซีพี ไปที่ Admin CP --> ปลั๊กอิน --> เมนูปลั๊กอิน(หากไม่มีคำดังกล่าวให้เลือกบรรทัดที่ 2)
  • มองดูชื่อ DPS Preply แล้วกดคำว่า ถอนการติดตั้ง ได้เลย
  • เมือถึงขั้นตอนการลบ มันจะแจ้งเตือนบอกว่า คุณต้องการที่จะเก็บไฟล์เก่าหรือไม่ อะไรประมาณนี้(ที่จริง มันไม่ได้แจ้งบอกหรอกครับ แต่ผมว่ามันต้องสือความหมายอย่างนั้นอยู่แล้ว) ซึ่งจะมีให้ติ๊กเลือก อยู่ 4 ตัวเลือก ให้เราคลิกเลือกทั้งหมดเลยครับ ดังภาพด้านล่าง
  • เสร็จจากนั้นให้ทำการอัพโหลดไฟล์ที่ผมแนบมาด้วย คลายไฟล์ออก อัพโหลดไปยังตำแหน่งเดิม(เหมือนตอนติดตั้งปลั๊กอินตัวเก่า เป๊ะๆ เลยครับ)
    ดาวน์โหลด! DPS.Preply.2.0.0.beta.TH.Edition.Jaideejung007.zipวันนี้ฟรี แต่เมื่อเวอร์ชั่นเต็มเมื่อไหร่ค่อยคิดตังค์
    ผู้เข้าชม, เนื้อหาถูกซ่อนไว้ คุณจะต้องมีเครดิต 10 เครดิต หรือมากกว่าจึงจะสามารถมองเห็นเนื้อหาที่ถูกซ่อนไว้ คุณมีเพียง 0
  • เข้า แอดมินซีพี ไปที่ Admin CP --> ปลั๊กอิน --> เมนูปลั๊กอิน(หากไม่มีคำดังกล่าวให้เลือกบรรทัดที่ 2) มองดูชื่อ DPS Preply นั้นล่ะ คลิกติดตั้งเลย
  • มันจะมีหน้าต่างแจ้งบอกว่า ให้คุณเลือกรูปแบบไฟล์ก็ให้เลือกอันที่ 4(ผมแปลภาษาอยู่ที่ไฟล์ discuz_plugin_dps_preply_TC_UTF8.xml)
  • จากนั้นมันจะแจ้งอีกทีว่า "เลือกรูปแบบการติดตั้ง" ก็ให้คุณเลือกช่องกลางหรือช่องที่ 2 นะครับ ว่า "อัพเกรดจากไฟล์ข้อมูลเก่า" คือมันจะเป็นการดึงไฟล์พวกข้อความที่คุณโพสกันนั้นล่ะครับ ดึงมาใช้งานต่อ(ซึ่งตอน ถอนการติดตั้ง คุณได้เลือกว่าเก็บไฟล์ไว้ทั้ง 4 ตัวเลือกแล้วน่ะครับ) ดังภาพด้านล่าง
  • และจะแจ้งว่า เลือกตัวเลือกการติดตั้ง ก็เลือกทั้งหมด ตามภาพด้านล่างเลยครับ ดังภาพด้านล่าง
  • เสร็จล่ะครับ อัพเดตไฟล์แคช ก็เรียบร้อยโรงเรียนจีน

รหัสผ่านเปิดไฟล์

บทความและแปลภาษาโดย: Jaideejung007 [ทีมแปลภาษา ดิสคัสไทย]

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 3จิตพิศัย +12 Money +10 Gold +10 ย่อ เหตุผล
lamunez + 1
acaz + 10 + 10 + 10
trickstertik + 1 เยี่ยมเลยครับ

ดูบันทึกคะแนน

trickstertik โพสต์ 2009-11-16 07:40:10
ขอบคุณครับ
ขยันจริงๆ นับถือ {:21_820:}
MinT โพสต์ 2009-11-16 09:08:11
1# jaideejung007

ขอบคุณครับ
 เจ้าของ| jaideejung007 โพสต์ 2009-11-16 23:59:32
อ๊ากกกกกกกระอักเลือด.....

พี่แอดมินกด+10 ให้ ตั้ง 30 แต้ม

อ๊ากกกกกกกกกกกกก ซึ้งใจ น้ำตาซึม ฮือๆๆๆๆ

ขอบคุณครับ

งั้น ก็เอา DucueXHome 2.7.1 เวอร์ชั่นภาษาอังกฤษ ไปอีกนะครับ

จัดไป
xxadminxx โพสต์ 2009-11-17 03:34:17
ขอบคุณครับ
pond2539 โพสต์ 2009-11-18 16:48:55
ขอบคุณครับ
itwat โพสต์ 2009-11-19 10:09:01
ขอบคุณครับ
heromansmit โพสต์ 2009-11-20 10:05:43
ขอบคุณครับ
Jinns โพสต์ 2009-11-20 15:56:00
ขอบคุณจ้าาา ลองมั่ง
Kenkung โพสต์ 2009-11-21 11:36:27
เยียมมากครับ

ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-30 01:42