Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 4477|ตอบกลับ: 12

อยากเอาDuceXHome มาไวหน้านี้ทำไงหรอครับ

[คัดลอกลิงก์]
sangvichai โพสต์ 2009-11-16 09:18:56 |โหมดอ่าน
ปกติถ้าเราลงDuceXHome ไปมันจะไปอยู่ในหน้าดิสคัสหน้าแรกหรือบร์อดดิสคัส  แต่ผมได้สร้างไฟล์ home.php และ home.html มาใหม่ และอยากจะเอาตัว         DuceXHome มาโชว์ใน   home.php และ home.html  ต้องเอาโค้ดตัวไหนของ DuceXHome มาใส่หรอครับ DuceXHome ถึงจะมาขึ้นใน home.php และ home.html
MinT โพสต์ 2009-11-16 09:30:26
แก้ไขล่าสุด MinT เมื่อ 2009-11-16 09:38

1# sangvichai

เอาตัวนี้เลยครับ
  1. {eval @include DISCUZ_ROOT.'./ducedis/ducexhome/xhome.php';}
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
มันก็เหมือนกับเราเปลี่ยนสกินแหละครับ

วางไว้ใน  home.htm
 เจ้าของ| sangvichai โพสต์ 2009-11-16 09:55:03
ไม่ไดอะครับมันขึ้น

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
MinT โพสต์ 2009-11-16 10:59:21
3# sangvichai

แสดงว่า สร้าง สคริป  home  ไม่ถูกนะครับ

หลักการทำโฮม แบบฉบับผมง่าย ๆ  สำหรับ  7.1  นะครับ

1.      ให้ save as  header.htm  เป็น  home.htm  ใน โพล์เดอร์  tamplates/default/
   แล้วลบ สคริป  ต้งแต่
  1. <div id="header">
  2.                 <div class="wrap s_clear">  
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
จนหมด

แล้ว  เอา สคริป  shoutbox  ก็ได้  Dexhome ก็  ไปใส่แทน แล้วทดลองดูก่อน
ส่วนจะไปแต่งหน้าเว็บเป็นอย่างไร ก็แล้วแต่ความถนัดครับ

2.     ให้  save  as  index.php  เป็น  home.php
        แล้วเปลี่ยน  ตรงคำว่า  index_classic.inc.php  เป็น  index_classics2.inc.php  
3.   ให้  save as  index.classics.inc.php  เป็น  index.classics2.inc.php  ในโฟลเดอร์  include/

4.   ให้  เปิด  ไฟล์  index.classics2.inc.php   แล้ว  ตรงข้างล่าง  ตรง include tamplates  ให้เปลี่ยน  discuz  เป็น  home

แค่นี้แหละครับ  ก็จะสามารถ  เรียก  home  มาใช้ได้ ครับ

เวลาเรืยกใช้  home.php  มันก็จะเป็น  แบบนี้แหละครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
 เจ้าของ| sangvichai โพสต์ 2009-11-16 11:09:23
อ้าวแล้วถ้าผมจะตกแต่งส่วนบนของเว็บจะทำไได้ไงอะครับผม ก็ได้เปลี่ยนheader.htm  เป็น  home.htm แล้วอะ
ผมก็ไม่สามารถตกแต่งส่วนบน ได้อะครับ  แล้วส่วนไฟล์ index.php  เป็น  home.php แล้วถ้าลง พวกโมดูลเสริม และปลักอินแล้วถ้าเขาให้ไฟล์ index.php มาแล้วจะเกิดผลไรป่าวครับ
MinT โพสต์ 2009-11-16 11:46:21
แก้ไขล่าสุด MinT เมื่อ 2009-11-16 11:57

5# sangvichai

ไม่ได้ให้เปลี่ยนชื่อ header.htm  นะครับ   คำว่า  save  as  คื่อ  ให้เซฟ  เป็นไฟล์อะไรก็ได้  แต่ของเดิมยังอยู่ นะครับ

ถ้าไม่เอาสคริป  ของ  header.htm  ออก  ก็ได้ นะครับ  มันก็เป็น  header  ของ  ดิสคัส  

เพียงแต่ แทรก  สคริป  ด้านล่างสุด  ก็ได้
 เจ้าของ| sangvichai โพสต์ 2009-11-16 11:59:54
อ๋อขอบคุณมากครับ ถามอีกนิดนึง ถ้าผมจะเอาไฟล์ home.php ให้เป็นหน้าต้อนรับก่อนเข้าบร์อดทำได้ใช่ป่าวครับ
MinT โพสต์ 2009-11-16 12:15:44
7# sangvichai

ได้ครับ  โดยตกแต่ง ที่ ไฟล์  home.htm  นะครับ

ถ้าไม่เอาสคริป ส่วนหัว  ออก ก็จะออกมาเป็นแบบ นี้นะครับ

x
 เจ้าของ| sangvichai โพสต์ 2009-11-16 12:41:06
แล้วถ้าเอาสคริปส่วนหัวออกมันจะทำงานปะครับ
MinT โพสต์ 2009-11-16 13:00:35
9# sangvichai

ต้องเอาออกเฉพาะ ที่ผมบอกเท่านั้น นะครับ  ถ้าเอาส่วนหัว  ตรง js  หรือ meta ออก มันจะไม่ทำงานนะครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-6 22:53