Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 4294|ตอบกลับ: 3

Google Adsense คืออะไร

[คัดลอกลิงก์]
suthida โพสต์ 2007-10-15 13:08:21 |โหมดอ่าน
* Y# U9 L8 B6 j" ^, D& l' `
ขอแนะนำวิธีหาเงิน สร้างรายได้จาก website หรือ blog ที่เรามีอยู่อย่างง่ายๆ เพียงแค่คลิ๊กเท่านั้น ด้วย Google Adsense อาจจะไม่ช้าจนเกินไปที่จะแนะนำเจ้า Adsense ให้เพื่อนๆได้รู้จักว่ามันคืออะไร ทำไมถึงทำเงินให้เราได้ และทำไมถึงฮิตกันจนมีหนังสือออกมามากมาย ทำแล้วรวยจริงเหรอ?
6 Q8 `" Y. n1 Q- U' @
1 i9 x/ Y' c8 m( x/ T, U2 g. sจะมาเล่าให้เพื่อนๆได้ฟังกันค่ะ' v  |* R, ]& x! R, ?' f; n6 b. l

+ {9 ^- k" H/ ?$ E# D6 M8 Vหลายๆครั้งที่เพื่อนทำเว็บหรือ Blog ดีๆสักอันขึ้นมา ก็อยากจะหารายได้เข้ามาบ้าง ไม่ว่าจะเป็นค่าโดเมน ค่า host หรือจะเป็นค่าแรงก็แล้วแต่ ถึงแม้ว่าจะทำด้วยใจรักก็เถอะ แต่แหม.. ได้ค่าขนมสักหน่อยก็ยังดีนะเนอะ ไอ้ครั้นจะให้คนบริจาคเงินให้เรา ก็ยุ่งยากเต็มทน จะทำ ads ให้คนมาซื้อ banner ก็รอกันนาน แถมถ้าเว็บไม่ดังจริงใครจะมาซื้อ คนทำเว็บก็ก้มหน้าก้มตาทำกันด้วยใจรักต่อไป คนอ่านก็อ่านกันต่อไป ที่นี้ละค่ะ ที่ Adsenes จะเข้ามาช่วยเราได้/ k$ _, T2 T- G+ m" y" j- h

7 y- @* {0 s$ E/ J' a$ Q- r  Yหลักการทำงานของ Google AdsenseGoogle จะทำหน้าที่เป็นตัวกลางระหว่างคนลงโฆษณากับเจ้าของเว็บอย่างเราๆ โดยคนที่ลงโฆษณานั้นจะจ่ายเงินลงโฆษณาตาม keywords ที่เขาต้องการ เพื่อดึงคนเข้ามาที่เว็บเขา โดยจ่ายเป็นราคาต่อ 1 คลิ๊ก (เรียกว่า PPC - Pay Per Click) เช่น จ่ายเงิน $0.05 ทุกๆ 1 คลิ๊ก โดยลงผ่านโปรแกรมที่ชื่อว่า Google Adwords แล้ว Google ก็จะนำโฆษณาของทุกคนมารวมๆกัน แล้วนำไปแสดงบนเว็บหรือ Blog ของเราๆท่านๆ ที่ได้สมัคร Google Adsense แล้วนำ Code มาแปะไว้ที่เว็บ ซึ่งจะเรียงตามราคา bid ของ keywords จากมากไปน้อย โดยเลือกแสดง ads ที่สัมพันธ์กับเว็บเรา เช่น เราทำเว็บเกี่ยวกับ Travel ท่องเที่ยว ก็จะมีโฆษณาเกี่ยวกับ Travel, Hotels ออกมา และเมื่อมีคนคลิ๊ก เจ้าของเว็บคือเรากับ Google ก็จะแบ่งเงินรายได้กัน เช่น $0.05 เมื่อกี้ เราอาจจะได้ $0.03 ซึ่งก็กลายเป็น win-win ทุกฝ่าย
2 K+ z( C! S# K  ?2 D% @
) a8 w+ ]* X/ H( q; z- X3 v, q8 d- b
สรุป คนลงโฆษณา Adwords จ่าย $0.05 ?-> Google (คนกลาง) $0.02 ??> เราที่แสดง Adsense (เจ้าของเว็บ) ได้ $0.03
9 w+ o+ ^6 y( s  kคนลงโฆษณา Adwords จะได้ 1 คนคลิ๊กที่สนใจโฆษณาของเขา ?> อาจจะซื้อสินค้าหรือบริการเขาก็ได้
; K& A4 g- V  U4 b' S" M4 Tเราเจ้าของเว็บที่แปะ Adsense ได้เงินเมื่อมีคนคลิ๊กโฆษณา
8 x+ Z+ \& R) e& U9 x: SGoogle เป็นคนกลาง,ระบบ ได้เงินส่วนแบ่ง  พอจะนึกภาพออกนะคะ ว่าอยู่ดีๆเงินที่จ่ายเรามาจากไหนกัน
, `( X$ E- R3 s+ I: v" v8 M
นี่ค่ะหน้าตาของ Google Adsense ตัวอย่างที่ หน้าเว็บหลัก โจโจ้ ก็มี งิงิ รองไปชมดูค่ะ http://www.cazdesign.com
: w: v7 @; v7 r$ lอันนี้ดูตัวอย่างกันไปก่อนค่ะ เพื่ออำนวยความสะดวกให้กับเรา Adsense ก็เลยมีหน้าตา รูปแบบให้เลือกมากมายเลย โดยที่เราสามารถปรับแต่งสีสันเพื่อให้เขากับเว็บของเราได้อีกด้วย' B" s, _( X0 v! B

/ e, Z$ W" O% j; K+ Zเราลองมาดูตัวอย่างของ Adsense บางแบบค่ะ. @" c3 \+ v/ X! T3 L
* L3 ~0 y( ]7 c# g6 ^

' \! U4 q+ M6 C' |* x
6 N1 ^3 _. F5 t
; \% L* c  M" o5 ?+ a8 g, K ' T, L9 T- }4 d- T* I
มีตัวอย่างอีกเยอะเลยที่ Google Adsense Format Sample
6 ?" w. u6 i! R1 r" K, F/ kเพื่อนๆคงจะได้รู้จักกับ Google Adsense ขึ้นกันอีกนิดแล้วนะคะ
% H- g% Q3 F0 v3 q% @# E0 v
3 m6 n  E) B7 w. H  {ไว้จะมาเพิ่มเติมให้อีกค่ะ ว่าทำแล้วรวยจริงรึเปล่า หลักเลขกี่ตัว?7 x% f1 F+ e! _( @- N
~:19:~
acaz โพสต์ 2007-10-15 13:27:51
เหอๆๆ อย่าโชว์เวบผมเลยครับ อายยยย 6 J2 M: R4 Q( y+ t7 n4 d2 m
แต่จ่ายจิงนะ จาบอกให้ หากสนใจไปที่
0 h# H) p' x$ t* M: Lหน้าเวบผมแล้ว คลิ๊ก ตรง Ads by Google ก็เข้าไปสมัครได้เหมือนกันนะครับ :)
snecker โพสต์ 2007-12-17 14:00:07
~[1170924582]~
sefah โพสต์ 2008-1-10 13:12:02
กำลังปั่นอ่ะครับ สามเดือน 6 USD 5555
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-26 01:56