Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 4672|ตอบกลับ: 6

เพิ่มฟิลด์ใหม่ให้กับสมาชิก

[คัดลอกลิงก์]
acaz โพสต์ 2009-12-22 22:52:38 |โหมดอ่าน
คือการเพิ่มข้อมูลให้สมาชิกกรอกเพิ่มเติม
เช่น ที่อยู่ ชื่อ นามสกุล เบอร์โทร เป็นต้น

ตามรูปนะครับ

ไปที่ Admincp > ผู้ใช้ > เพิ่มฟิวด์ผู้ใช้ > คลิ๊กที่ เพิ่มฟิวด์ > ใส่ชื่อฟิวด์ลงไปแล้วกดส่งครับ

หากไม่ต้องการตั้งค่าอะไรเพิ่มเพิ่มก็สามารถใช้งานได้เลยครับ
โดยไปที่หน้า ข้อมูลส่วนตัว ก็จะเจอฟิวด์ที่เพิ่มขึ้นมา
สามารถใส่รายละเอียดลงไปได้เลย
และสามารถแก้ไขได้ภายหลัง หากต้่องการมากกว่านั้น ดูต่อครับ

ที่หลังฟิวด์ที่สร้าง คลิ๊กที่ข้อมูลครับตามรูป

หลังจากนั้นจะเข้าสู่หน้ารายละเอียดฟิลด์เพื่อตั้งค่าเพิ่มเติมตามรูป

A = ชื่อฟิวด์ที่เราใส่ไปเมื่อกี๊ครับ
B = คำอธิบายชื่อฟิวด์
C = ความยาวตัวอักษรที่ใส่ได้ อยากให้ใส่ได้เท่าไหร่ ใส่ไปครับ
D = ถ้าต้องการซ่อนข้อมูลจากผู้ใช้ทั่วไปเลือกใช่ครับ Admin สามารถมองเห็นนะครับ
E = บังคับให้ต้องใส่ข้อมูลนี้ จะแสดงที่หน้าสมัครสมาชิกด้วย
F = ตัวเลือกนี้ใส่แล้วไม่สามารถแก้ไขได้
G = เลือกใช้เพื่อเลือกข้อมูลที่กำหนดเอง การกำหนดเองดูที่ H ครับ
H = หากเลือกใส่ ที่ G
ตรงนี้จะเป็นรายละเอียดตัวเลือกที่เราระบุให้สมาชิกเลือก โดยตัวเลขนำหน้าหมายถึงลำดับ ตามด้วย = แล้วชื่อของลำดับนั้นๆ ตามตัวอย่าง
1 = หาเพื่อน
2 = ฟาแฟน

เค้าเตือนว่าเมื่อเลือกตัวเลือกนี้แล้วห้ามเปลี่ยนแปลง
ห้ามเปลี่ยนในที่นี้หมายถึง
เปลี่ยน ลำดับของหมายเลข
แต่แก้ไขข้อมูลด้านหลังลำดับนั้นๆได้
และไม่ควรเปลี่ยนจากตัวเลือกเป็นแบบให้สมาชิกกรอกเอง

จากนั้นก็ไปดูกันครับ
หน้าข้อมูลส่วนตัว

หน้าแสดงข้อมูลส่วนตัว

เรียบร้อยครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 3จิตพิศัย +5 Money +3 ย่อ เหตุผล
Jinns + 1
bunnachart + 1
suthida + 3 + 3 เยี่ยมค่ะ

ดูบันทึกคะแนน

hiphop111 โพสต์ 2009-12-22 22:59:42
ขอบคุณมากๆครับกำลัง หาอยู่พอดี เลย ล่ะครับ อิอิ{:22_862:}
MinT โพสต์ 2009-12-22 23:12:05
ตอบกลับ 1# acaz

ขอบคุณครับ
princekoong โพสต์ 2009-12-22 23:24:19
ขอบคุณครับ

ว่าแต่ลูกศรแดงๆ แบบนั้นทำยังไงอ่ะ -*-
expertkom โพสต์ 2009-12-23 00:25:13
ว้าวว แจ่มเลย ขอบคุณมากครับ
prsp โพสต์ 2010-1-24 02:29:25
ขอบคุณครับงงตั้งนานว่ามันใช้ทำอะไร
fonnypotato โพสต์ 2010-3-16 05:40:04
ขอบคุณค่าก็สงสัย อยู่ว่ามีไว้ทำอะไร

เดี๋ยวต้องไปปรับบ้างแล้ว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-29 09:33