Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20240520 Rev.9 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 2959|ตอบกลับ: 2

สาเหตุที่ เราไม่ชอบค้นหา และค้นหาไม่เจอ

[คัดลอกลิงก์]
adman โพสต์ 2010-5-16 23:49:23 |โหมดอ่าน
รณรงค์ ให้ใช้การค้นหา ก่อนตั้งกระทู้

1. พฤติกรรมการตั้งกระทุ้
1.1. ขี้สงสัย ไม่ชอบค้นหา แต่ชอบถาม
1.2. ตั้งคำถามไม่ชัดเจน ไม่ตรงประเด็น
ขอความช่วยเหลือ  
-> จะให้ช่วยอะไรครับ ปวดหัว หรือว่าเป็นไข้ บอกไปครับ...พูดซิพูด จะให้ช่วยอะไรบอกชัด ๆ

ปัญหาใหญ่เลยครับ
-> ปัญหาเรื่องเล็ก เรื่องใหญ่คือ ไม่รุ้ว่าปัญหาอะไร แล้วจะแก้ยังไงละครับ

ช่วยผมทีครับ
-> น้องจะเอากี่ทีครับ บอกชัด ๆ เดี๋ยวจัดให้ทีเดียวแล้วไม่พอ อย่ามาเรียกร้องทีหลัง

ทำให้ตรงนี้ลงมา ยังไงครับ
->อะไรครับ แล้วคนมาทีหลังจะรุ้ไหมว่าอะไร

....และทำนองนี้อีกเยอะ....
ช่วยด้วยใคร เป็นUCenter
ขอถามหน่อยจิ
รบกวนสอบถามครับ
สอบถามกระทู้สำรวจ คับ
แก้ตรงนี้ยังไงหรอ ครับ
สอบถามเรื่องบอร์ด ครับ
อยากใส่โค้ด แบบ เว็บนี่้ครับ ทำไง  ---> เจอเยอะเลย
ช่วยหน่อยนะครับ

มีแต่กระทุ้แบบนี้ เป็นร้อย แล้วคุณจะหาอะไรเจอ

2. ไม่ใส่ แท๊ก

รณรงค์ ให้ใช้การค้นหา ก่อนตั้งกระทู้
คิดก่อนตั้งกระทุ้ แล้วคุณจะเป็นผู้ยิ่งใหญ่

My SIGNATURE--------------------------------------------------------------------------------
" ไทยนี้รักสงบ "
affoman โพสต์ 2010-5-17 00:13:28
ถูกใจมากๆๆๆๆๆ ครับ อิอิ.......

สมาชิกเอ๋ย.................. อย่ามัวแต่ถาม

รู้แล้วว่า ครูบาอาจารย์สั่งสอนมาว่า ไม่รู้อะไรให้ถาม

แต่ก่อนจะถามคิดดูก่อนว่าสมควรมั้ย.... สมาชิกทุกท่าน ช่วยๆๆกัน ตั้งคำถามที่มันคล้องจองหน่อย.............

เพราะต่อไปนี้..อาจจะมีกฏเพิ่มมาก็ได้
สมมุติ   ผู้ใดตั้งคำถามไม่ตรงประเด็น ห้ามสมาชิกท่านใดช่วยเหลือ
ฮาๆๆ แล้ว จะซวยๆๆๆๆ ฮาๆๆ.....

กลับไปคิดน่ะ พวก เอ๋ย...............

ผมล่ะคนนึง ไม่อยากตอบแล้ว คนที่ตั้งกระทู้แบบไร้สาระ ถามบ้าๆๆบอๆๆ เกลื่อนไปหมด ถามอ่ะให้มันมีสาระด้วยล่ะกัน

ThanksSSS.....
jaideejung007 โพสต์ 2010-5-17 02:19:41
ครับ เจอมากมาย พวกพี่น้องท่านทั้งหลาย

ตั้งกระทู้แบบที่ผมอ่านแล้วเข้าใจทันทีเลย(แอบกัด)

อยากแนะนำ ให้ถามคำถามที่มันยาวๆ ครอบคลุม และให้ดี แทรกภาพด้วยนะจ๊ะที่รัก

ภาพที่เป้นปัญหาน่ะ แทรกมาเลย

คนอ่านเข้าจะได้เข้าใจง่ายขึ้นและจะได้ช่วยวิคราะห์กันถูก

และอีกอย่างผมเจอบ่อยมาก

แบบว่า อยากทำแบบเว็บนี้บ้าง เว็บนั้นบ้าง

มันทำ ก็ทำได้จร้า เพียงแต่ว่า อย่าแทรกลิงค์มาได้ไหม

เอาแบบเป็น SS มาเลยได้ป่าว

ไม่ต้องลงลิงค์ให้คนเขาเข้าไปตามดู

อีกอย่าง ลิงค์ที่ลงก็ไม่ยอมครอบลิงค์ด้วย เหอะๆ กฏก็ตั้งไว้นะจ๊ะ

เอาเป้นว่า ผมแค่แนะนำนะครับ มิได้บังคับแต่อย่างไร

จะทำหรือไม่ก็เรื่องของคุณ ผมบังคับไม่ได้คร๊าบบ

พวกเราก็โตๆ กันแล้ว โอเคนะครับ

โชคดีทุกคน ไปนอนล่ะ ดึกๆๆๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-9-30 14:23