Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 3216|ตอบกลับ: 2

SMTP

[คัดลอกลิงก์]
2nightzone โพสต์ 2011-1-31 23:46:45 |โหมดอ่าน
วานผู้รู้ ช่วยแนะนำเป็นวิทยาทานทีครับ

คือผม ตั้งค่าให้ ระบบส่งอีเมล ให้ผู้ที่สมัคร สมาชิกใหม่ เพื่อยืนยันไอดี
แต่ ระบบมันไม่ส่ง ทั้งที่ เวลาสมัคร  หน้าสมัครแจ้งว่า ระบบ ส่งอีเมลให้แล้ว
โปรด ตรวจสอบ และกด ยืนยัน อะไรประมาณนี้  แต่พอเปิดดูในอีเมล  มันไม่มี อีเมลเข้ามาเลย

แต่เวลา ทดสอบ ส่งอีเมล ตรงเมนู  'ทดสอบส่งเมล'  ตรงข้างๆ เมนูตั้งค่า ส่งอีเมลใน Admin panel
มันก็มีอีเมล เข้ามา ปรกติ  คือได้รับอีเมลนั่นเอง
ก็เลย งงว่า  เวลาทดสอบ ส่งดันได้รับ   แต่เวลาไปสมัคร จริงๆ   ดันไม่ได้รับ

แบบนี้ก็แสดงว่า ระบบ ส่งเมล มันทำงาน ได้ปรกติ
แต่ทำไม เวลากรอก สมัคร จริงทำไม ไม่ได้ รับ อีเมล
ใน Discuz 7.2 ครับ

ผู้รู้ช่วย่แนะนำ ด้วยครับ
ขอบพระคุณ อย่างสูง ครับ
mrumeeza โพสต์ 2011-3-6 19:44:59
ตอบกระทู้ 2nightzone ตั้งกระทู้

ใช่ ครับบ ของผม นั้น 1.5 แล้ว อีเมลล์ ยืนยัน มันไม่ส่งเลยอ่าครับ
aaa.111 โพสต์ 2011-5-5 16:06:52
ถึงผมจะตอบช้าไปหน่อยนะ (1 ปี 2 เดือน) ก็คงไม่ว่ากันนะ (เอาไว้เสริมความรู้เล็กๆ เวลาผมลืม ก็มาดูได้)

ผมเห็นหัวข้อ SMTP เลยสนใจ ก็เลย เกิดอาการอากแบ่งปันความรู้เรื่อง SMTP หน่อย

ก็คือ ถ้าเกิด เชพเวอร์ที่เราใช้ มันไม่รองรับการ Send mail (ฟังค์ชั่น) นะครับ ใน ดิสคัส 7.2 จะมีการส่งเมลบน เชพเวอร์อื่นอยู่ หรือ SMTP นั้นแหละ (ผมก็ลืมไปแล้วว่ามันอยู่ตรงไหน)

ก็ค่าที่ตั้ง ก็ประมาณว่า

ที่อยู่    smtp.gmail.com
port   465
user    ชื่อยูเซอร์ของ gamil ex  discuzthai
เข้ารหัส    tls
รหัสผ่าน gmail

ลองดูเพื่อมเติมการเชื่อต่อแบบ smtp บนเชพเวอร์ของ gmail
http://mail.google.com/support/b ... th&answer=13287
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-27 16:40